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TANGAZO LA SERIKALI NA. 680 La Tarehe 21/8/2020 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 
_____ 

 
(SURA YA 288) 

_______ 
 

SHERIA NDOGO 
________ 

(Imetungwa chini ya Kifungu cha 80)  
 

SHERIA NDOGO ZA HIFADHI ZA MAZINGIRA ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA 
MPANDA ZA MWAKA, 2020 

 
SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 
Jina  1. Sheria Ndogo hii itaitwa Sheria Ndogo za Hifadhi ya Mazingira za 

Halmashauri ya Manispaa za Mpanda, 2020. 
   
Tafsiri  2. Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa pale itakavyoelezwa vinginevyo: 
  “eneo la hifadhi” maana yake ni maeneo ya milima, mbuga za 

wanyama, maeneo ya vyanzo vya maji, hifadhi ya misitu na maeneo 
mengine ambayo yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni maeneo ya 
hifadhi; 

  “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda; 
  “hifadhi ya mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi, 

mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya maji 
unaozingatia masharti na maelekezo yatakayotolewa na Halmashauri 
chini ya Sheria Ndogo hii au Sheria nyingine yoyote; 

  “maeneo ya malisho” maana yake ni sehemu zote ambazo 
zimetengwa na Halmashauri au Kijiji kuwa maeneo ya malisho ya 
mifugo; 

Sura ya 191  “mazingira” maana yake ni kama ilivyo tafsiriwa katika Sheria ya 
Usimamizi wa  Mazingira; 

  “mifugo” maana yake ni mifugo yoyote inayofugwa na binadamu; 
 
 
 
 
Sura 323 

 “misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa angalau 
kwa asilimia kumi na miti, uoto wa asili au iliyopandwa, au asilimia 
hamsini au zaidi, ya vichaka na miti na miti inayoota upya ambayo 
itajumuisha aina yote ya misitu ya hifadhi ambayo imetangazwa chini 
ya Sheria ya Misitu na mazao yote ya misitu ikijumuisha majani na 
nyasi ndani ya eneo la Halmashauri; 

   
Masharti 
kuhusu ufugaji 

3.- (1) Mtu yeyote anayefuga katika eneo la Halmashauri atatakiwa 
kuzingatia masharti yafuatayo: 

   (a) kufuga na kulisha mifugo yake katika 
maeneo ya malisho yaliyopangwa na 
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Halmashauri; 
   (b) kupitisha mifugo yake katika njia 

zilizopangwa na kutengwa na Halmashauri; 
   (c) kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyesha idadi 

na aina ya mifugo aliyonayo; 
   (d) kupeleka mifugo yake katika vituo vya chanjo kama 

itakavyoamriwa na Halmashauri; 
   (e) kupeleka mifugo katika majosho kama atakavyoagizwa 

na Halmashauri;  
   (f) kuchangia gharama za ukarabati wa majosho 

kama sehemu ya mchango wake, pale 
itakapobidi kufanya hivyo, na kwa gharama 
itakayopendekezwa na Halmashauri; 

   (g) kuweka alama kwenye mifugo yake na katika 
viungo vya mifugo vinavyopendekezwa ili 
kutoharibu zao la ngozi; 

   (h) kuchangia gharama za uboreshaji wa maeneo 
ya malisho yaliyotengwa na Halmashauri; 

   (i) kuhudhuria mafunzo ya ufugaji kama 
atakavyohitajiwa na Halmashauri; 

   (j) kutokata miti kwa lengo la kufukuza 
mbung’o 

     
  (2) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kufanya yafuatayo: 
   (a) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani; 
   (b) kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo moja 

hadi lingine bila kibali kutoka kwa Halmashauri; 
   (c) kuingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali; 
   (d) kuuza au kununua mifugo katika maeneo ambayo siyo 

mnada, masoko au magulio ya mifugo 
yaliyoidhinishwa na Halmashauri; 

   (e) kufuga mifugo kwa zaidi ya idadi iliyoelekezwa na 
Halmashauri; au 

   (f) kuchunga, kulisha au kunywesha maji mifugo katika 
maeneo ambayo hayakutengwa kwa shughuli hiyo. 

  (3) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kukamata mifugo 
inayokutwa katika maeneo yasiyoruhusiwa kuchunga, kulisha 
au kunywesha mifugo. 

  (4) Endapo mmiliki wa mifugo iliyokamatwa kwa mujibu wa aya 
ya (c) kifungu kidogo cha (2) na kifungu kidogo cha (3) 
atashindwa kulipa faini iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza la Sheria Ndogo hii, Halmashauri inaweza, baada ya 
kupata amri ya Mahakama, kuuza kwa njia ya mnada wa 
hadhara mifugo hiyo na fedha zitakazopatikana zitarejeshwa 
kwa mmiliki wa mifugo baada ya kutoa gharama za ukamataji, 
utunzaji wa mifugo na Mahakama.  

     
Masharti 
kuhusu kilimo 

4.- (1) Mtu yeyote anayelima katika eneo la Halmashauri atatakiwa 
kuzingatia masharti yafuatayo: 
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   (a) taratibu za kilimo kwa kuzingatia kalenda ya kilimo ya 
Halmashauri na kwa kuzingatia Sheria zinazosimamia 
masuala ya ardhi na mazingira; 

   (b) kutolima katika miteremko, karibu na vyanzo vya maji, 
kandokando ya mito, mabwawa au maziwa au kufanya 
jambo lolote litakaloharibu hifadhi ya mazingira; 

   (c) kutotumia ardhi kinyume na matumizi kama 
ilivyopangwa na kuidhinishwa na Halmashauri; na 

   (d) kutosafisha shamba kwa njia ya kuchoma moto, 
isipokuwa kwa kibali maalumu cha Halmashauri. 

  (2) Kibali cha kusafisha shamba kwa njia ya kuchoma moto 
kitakuwa cha maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali, 
tarehe na eneo analotaka kuchoma moto. 

  (3) Muda unaoruhusiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo hii 
ni kuanzia kumi na mbili asubuhi hadi saa nne kamili asubuhi 
na saa kumi na mbili jioni hadi saa moja kamili usiku. 

  (4) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kufanya yafuatayo: 
   (a) kutozingatia kalenda ya kilimo ya Halmashauri; 
   (b) kulima katika miteremko, karibu na vyanzo vya maji, 

kandokando ya mito, milima, mabwana au maziwa au 
kufanya jambo lolote litakaloharibu hifadhi ya 
mazingira; 

   (c) Kutumia ardhi kinyume na matumizi kama 
ilivyopangwa na kuidhinishwa na Halmashauri; au 

   (d) kusafisha shamba kwa njia ya kuchoma moto bila ya 
kuwa na kibali au nje ya muda ulioruhusiwa chini ya 
Sheria Ndogo hii. 

     
Uchimbaji wa 
madini ya 
ujenzi 

5.- (1) Mtu yeyote hataruhusiwa kuchimba mchanga, kokoto, mawe, 
udongo au madini yoyote ya ujenzi kwa madhumuni ya 
kibiashara karibu na makazi ya watu, maeneo ya hifadhi, 
kandokando ya mito au ndani ya mto, bwawa au ziwa 
isipokuwa kwa kibali maalumu cha Halmashauri. 

  (2) Mtu atakayekiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) atakuwa 
ametenda kosa. 

    
Uhifadhi wa 
vyanzo vya 
maji 

6.- (1) Kila mtu katika eneo la Halmashauri atakuwa na wajibu wa: 

   (a) kupanda miti isiyonyonya maji kwa kuzingatia 
maelekezo ya Halmashauri; 

   (b) kutoishi katika eneo la hifadhi au chanzo cha maji; 
   (c) kutolima, kutokata miti, kutochunga mifugo au 

kutofanya jambo lolote linaloharibu kwa namna yoyote 
eneo lililotangazwa kuwa eneo la hifadhi au chanzo cha 
maji; au 

   (d) kutoelekeza mabomba ya maji machafu au kujisaidia 
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kwenye mito, mabwawa, maziwa, visima, mifereji, 
chemchem au sehemu yoyote ambayo ni chanzo cha 
maji; 

   (e) kujimilikisha eneo ambalo ni chanzo cha maji cha 
umma. 

  (2) Mtu atakayekiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) atakuwa 
ametenda kosa. 

     
Uhifadhi wa 
misitu 

7.- (1) Kila mtu katika eneo la Halmashauri atakuwa na wajibu wa: 

   (a) kutokata miti katika maeneo ya misitu iliyohifadhiwa 
kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bila kupata kibali 
kutoka Halmashauri; 

   (b) kutochoma moto misitu kwa namna yoyote ile katika 
eneo la Halmashauri; 

   (c) kutovuna miti isipokuwa kwa kibali maalum cha 
Halmashauri; au 

   (d) kutovuna miti katika msitu ambao umehifadhiwa kwa 
ajili ya viumbe malum. 

  (2) Uchomaji wa mkaa utafanyika kwa kibali maalum cha 
Halmashauri katika maeneo yaliyotengwa mahsusi kwa ajili 
hiyo. 

  (3) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) 
na (2) atakuwa ametenda kosa. 

     
Utupaji wa taka 8.- (1) Kila mtu katika eneo la Halmashauri atakiwa kufanya 

yafuatayo: 
   (a) kuwa na shimo au chombo maalum cha kuhifadhi taka 

ngumu na laini; na 
   (b) kuwa na choo safi na salama. 
  (2) Halmashauri itatakiwa kutenga eneo maalum kwa ajili ya 

kutupa taka ngumu na laini na kusimamia kwa karibu usafi 
katika eneo hilo. 

  (3) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) 
atakuwa ametenda kosa. 

     
Wajibu wa 
jumla 

9.- (1) Wakazi wa eneo ambalo uoto wa asili au mazingira 
yameharibiwa watakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa 
wanalirudisha katika hali yake ya kawaida eneo hilo kwa 
kupanda miti na kuendelea kutoharibu mazingira ili 
kuwezesha uoto au mazingira yarudi katika hali yake ya 
kawaida kwa kadri watakavyoelekezwa na Halmashauri. 

  (2) Wakazi wa eneo ambalo moto umetokea unaotishia maisha ya 
watu, mali au mazingira watakuwa na wajibu wa kushiriki 
kuzima moto huo kwa kadri watakavyoelekezwa na 
Halmashauri. 

  (3) Kila Halmashauri ya Serikali ya Kijiji itatakiwa  kutenga eneo 
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la hifadhi ya misitu, kusimamia kila mwanakijiji anapanda 
miti isiyopungua kumi katika eneo la makazi na miti hamsini 
katika eneo la shamba, kila shule au taasisi ya umma inapanda 
miti ya kukinga upepo kuzunga majengo. 

  (4) Mtu yeyote atakayeshindwa, bila sababu za msingi, kutekeleza 
maelekezo ya Halmashauri chini ya kifungu kidogo cha (1), 
(2) na cha (3) atakuwa ametenda kosa. 

     
Adhabu  10. Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kosa lolote chini ya Sheria 

Ndogo hii atahukumiwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini au 
kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili  au adhabu zote mbili kwa 
pamoja yaani faini na kifungo. 

Kufifilisha 
Kosa 

11. Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa endapo mtu atakiri kutenda 
kosa chini ya Sheria Ndogo hii kwa kumtoza kiasi cha shilingi elfu 
thelathini baada ya kujaza fomu maalum iliyoambatishwa katika 
Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii. 
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JEDWALI LA KWANZA 
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 3(4)) 

 
SEHEMU YA KWANZA 

 
VIWANGO VYA FAINI KWA MFUGO AU MIFUGO INAYOZURURA NDANI YA ENEO 

LA HALMASHAURI YA WILAYA YA MKALAMA  
Na AINA YA MFUGO KIWANGO CHA FAINI (TSHS) 
1 NG’OMBE 5000/= kwa kila n’gombe 
2 MBUZI 3000/= kwa kila mbuzi 
3 KONDOO 3000/= kwa kila kondoo 

 
                                                      

SEHEMU YA PILI 
 

VIWANGO VYA FAINI KWA MFUGO AU MIFUGO INAYOLISHWA AU KUNYWESHWA 
KATIKA SEHEMU ZISIZORUHUSIWA 

Na AINA YA MFUGO KIWANGO CHA FAINI (TSHS) 
1 NG’OMBE 5000/= kwa kila n’gombe 
2 MBUZI 3000/= kwa kila mbuzi 
3 KONDOO 3000/= kwa kila kondoo 

 
 

SEHEMU YA TATU 
 

VIWANGO VYA FAINI KWA MFUGO AU MIFUGO KUINGIA KATIKA ENEO LA 
HALMASHAURI BILA KIBALI  

Na AINA YA MFUGO KIWANGO CHA FAINI (TSHS) 
1 NG’OMBE 5000/= kwa kila n’gombe 
2 MBUZI 3000/= kwa kila mbuzi 
3 KONDOO 3000/= kwa kila kondoo 

 
 
 
 
 
 
 
 

___________ 
 

JEDWALI LA PILI 
____________ 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 11) 
HATI YA KUFIFILISHA KOSA 

                                             
Mimi ............................................  nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele 
ya........................................................... ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Mpanda kwamba tarehe ..........ya Mwezi ................... Mwaka................. nilitenda kosa la kukiuka 
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masharti ya kifungu cha …….. cha Sheria Ndogo ya Hifadhi ya Mazingira ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Mpanda ya Mwaka 2020. 
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha shilingi elfu 
thelathini badala ya kushtakiwa Mahakamani. 
 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 
 
Leo, tarehe ........................................ya Mwezi ...........................................Mwaka …...…… 
Jina: 
............................................................................................................................................................ 
Saini: 
............................................................................................................................................................. 
 
Mbele ya:  
Jina……..................................................................................................................................... 
Cheo: 
......................................................................................................................................................... 
Saini: 
............................................................................................................................................................. 
Tarehe: 
............................................................................................................................................................. 
 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa imegongwa katika sheria Ndogo 
hizi kufuatia azimio Na: MUHT/MMC/BARAZA/02/2018/2019/AGD:13 
la kikao cha Halmashauri ya Manispaa Mpanda kilichofanyika tarehe 25 
Januari, 2019, na kimebandikwa na kushuhudiwa na; 
 
 
 
                                                                                  .................................... 
                                                                                  MICHAEL F.NZYUNGU 
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                                                                                                  Mkurugenzi 
                                                             Halmashauri ya Manispaa Mpanda 
 
 
 
 
                                                                                    .................................. 
                                                                                        WILLIAM P. MBOGO 
                                                                                              Mstahiki Meya 
                                                            Halmashauri ya Manispaa Mpanda. 

 
NAKUBALI 

 
 

                                                     
Dodoma                                                                  SELEMANI S. JAFO (MB) 
      5th August,2020                                                                          Waziri 
                                                                                                 Ofisi ya Rais 
                                                         Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  
 

L.S 


