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TANGAZO LA SERIKALI NA.678 La Tarehe 21/8/2020  
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 
(SURA YA 290) 

_____________ 
 

SHERIA NDOGO 
_____ 

 

(Zimetungwa chini ya vifungu vya 6(1) (u) na 16 (1) 
 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA 
MANISPAA YA MPANDA ZA MWAKA, 2020 

 
Jina  1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 

(Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Manispaa ya 
Mpanda za Mwaka 2020. 

    
Matumizi  2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 

Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda. 
    
Tafsiri 3.  Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa 

vinginevyo:- 
    
   “Afisa Mwidhiniwa”  maana yake ni mtumishi yeyote wa 

Halmashauri au mtu yeyote mwingine atakayeteuliwa na 
Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

    
   “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya 

Mpanda; 
    
   “hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo katika mwaka 

husika wa mapato; 
    
   “hesabu za mwisho” maana yake ni taarifa za kihasibu 

zinazowasilishwa na mlipa ushuru baada ya kipindi cha 
hesabu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, zikijumuisha 
nyaraka, hesabu au maelezo yoyote yahusuyo kiasi na 
thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizouzwa; 

    
   “kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao mlipa 

ushuru itatakiwa kuwasilisha hesabu za mauzo yake; 
    
   ‘Mkurugenzi” maana yake Mkurugenzi wa Halmashauri  au 

mtumishi  yeyote atakayeteuliwa kwa wakati huo 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

   “mlipa ushuru” maana yake ni kampuni, tawi la kampuni au 
mtu  mwenye leseni ya biashara anayefanya shughuli zake 
katika eneo la Halmashauri; 

    
   “Ushuru wa Huduma” maana yake ni malipo yanayotolewa 

kwa Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au 
mtu mwenye leseni ya biashara iliyotolewa chini ya sheria 
yoyote kwa huduma za umma anazotumia kufanya biashara 
katika eneo la Halmashauri;  
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   “Wakala” maana yake ni mtu, kikundi cha watu au kampuni 

iliyoingia mkataba na Halmashauri kwa ajili ya kukusanya 
ushuru wa huduma. 

    
Utozaji wa Ushuru 4. (1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Huduma 

kutoka kwa kila mlipa ushuru. 
    
  (2) Ushuru utakaotozwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) 

utatozwa katika kila kipindi cha hesabu kwa kiwango  cha 
asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya mauzo ya bidhaa au 
huduma yanayofanyika katika eneo la Halmashauri baada 
ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na Ushuru wa 
Bidhaa. 

    
Ukaguzi wa kumbukumbu 
za biashara 

5. Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala anaweza katika muda wa 
kazi kuingia kwenye jengo au eneo la biashara la mlipa ushuru  kwa 
nia ya kufanya ukaguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara, 
vitabu vya hesabu na taarifa nyingine kama atakavyoona inafaa 
kufanyiwa ukaguzi kwa ajili ya kujua kiwango sahihi cha ushuru 
kinachotakiwa kulipwa. 

    
Taarifa kwa mlipa ushuru 6. (1) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), 

Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi ya siku 
saba,  kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za 
kibiashara na vitabu vya hesabu, kwa nia ya kupata taarifa 
kwa ajili ya kufanya tathmini au kukusanya Ushuru wa 
Huduma. 

    
  (2) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa masharti ya kifungu 

kidogo cha (1), Mkurugenzi anaweza kumtaka mlipa ushuru  
kufika mbele yake. 

    
 
Muda wa Kulipa 

7. Bila kuathiri masharti ya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa na 
sheria nyingine yoyote, kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha 
hesabu za awali na kulipa ushuru unaotakiwa katika kila kipindi cha 
miezi mitatu  katika mwaka wa fedha wa Serikali. 

    
Hesabu za mwisho 8. (1) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha kwa Halmashauri 

hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu 
kumalizika kwa kipindi cha hesabu. 

    
  (2) Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza: 
   (a) kukubali hesabu za mwisho na kutathmini ushuru 

katika msingi huo; 
(b) kukataa hesabu za mwisho na kufanya tathmini 

kuhusu hesabu hizo iwapo atakuwa na sababu za 
msingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi. 

    
  (3) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za mwisho kwa 

mwaka wa fedha husika na ametakiwa kufanya hivyo kwa 
notisi ya siku thelathini, Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa 
anaweza kwa kadri atakavyoona inafaa, kuamua kiwango 
cha hesabu za mlipa ushuru huyo, kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hizi. 

    
  (4) Ushuru uliotathiminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

utalipwa katika muda wa siku thelathini tangu tarehe ya 
kufanya tathmini. 

    
Makosa na Adhabu 9. (1) 

 
Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi mtu yeyote atakuwa 
ametenda kosa endapo: 
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(2) 
 
 
 
 
 
 
 
 

(a) akiwa ni mlipa ushuru, atashindwa kulipa ushuru wa 
huduma ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria 
Ndogo hizi; 

(b) akiwa ni mlipa ushuru, atashindwa kuwasilisha 
hesabu sahihi kwa Halmashauri; 

(c) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au 
nyaraka kwa ajili ya ukaguzi; au 

(d) atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi, Afisa 
Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake 
aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
 

Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kosa lililoainishwa 
katika kifungu kidogo cha (1)  atatozwa faini isiyopungua 
shilingi laki mbili na isiyozidi shillingi Milioni moja au 
kutumikia kifungo  kisichopungua  miezi kumi na mbili  na 
kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote kwa 
pamoja yaani faini na kifungo. 
 

 
 

Mamlaka ya Mkurugenzi 
kufifilisha kosa 

10. (1) 
 
 
 
 
 
 
(2) 

Bila ya kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi 
atakuwa na mamlaka ya kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu 
yeyote atakayekiri kutenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi 
kiasi cha shilingi laki mbili na kuwa tayari kulipa Ushuru 
wa Huduma,  
 
Mtu atakayekiri kosa chini ya kifungu kidogo cha (1) 
atatakiwa kujaza fomu maalum iliyoainishwa kwenye 
Jedwali la Sheria  Ndogo hizi. 

 
Kufuta Sheria Ndogo  
Tangazo la Serikali Na. 
271 la Mwaka 2008         

11.  Sheria ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya 
Manispaa  ya Mpanda za Mwaka 2008 zimefutwa. 
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JEDWALI 
 

(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 10 (2)) 
 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 
 
Mimi ……………………………………………………. mwenye Simu 

Na.…………………….…………………. wa S.L. P……………. ninayefanya 

biashara………………………………... katika eneo la ………………………... lililopo katika eneo la Mamlaka 

ya Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda, kwa hiari yangu mwenyewe nakiri kuwa 

Tarehe………Mwezi………… Mwaka…………. nilikiuka Kifungu cha………… cha Sheria Ndogo za 

(Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda za mwaka 2020. 

 

Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushurutishwa na mtu yeyote nakubali kulipa kiasi cha shilingi 

laki mbili badala ya kushtakiwa Mahakamani na kulipa Ushuru wa Huduma ninaodaiwa iwapo Mkurugenzi 

ataamua kutekeleza madaraka yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

Jina: 
……………………………………………………………………………………………….…………………. 
 
Saini: …………………………………………………….…… Tarehe: 
………….………………………….……… 
 
MBELE YANGU: 
Jina: 
………………………………………………………………………….………………………………………… 

 
Saini: 
……………………………………………………………….………………….……………...……………. 
 
Wadhifa: 
……………………………………………………….…………………….……………………………… 
 
Tarehe: 
………………………………………………………………………………………………....…………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa imegongwa katika sheria Ndogo 
hizi kufuatia azimio Na: MUHT/MMC/BARAZA/02/2018/2019/AGD:13 
la kikao cha Halmashauri ya Manispaa Mpanda kilichofanyika tarehe 25 
Januari, 2019, na kimebandikwa na kushuhudiwa na; 
 
 
 

                                                 
MICHAEL F.NZYUNGU 

                                                                                                  Mkurugenzi 
                                                             Halmashauri ya Manispaa Mpanda 
 
 
 
 

                                                                                   
WILLIAM P. MBOGO 

                                                                                              Mstahiki Meya 
                                                            Halmashauri ya Manispaa Mpanda. 

 
NAKUBALI 

 
 

                                                     
Dodoma                                                                 SELEMANI S. JAFO (MB.), 
      5 Agosti,2020                                                                               Waziri, 
                                                                                                 Ofisi ya Rais, 
                                                         Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

L.S 


