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AGENDA ZA MKUTANO MAALUM WA BARAZA LA MADIWANI KUJADILI 

HOJA ZA MKAGUZI WA NJE KWA KIPINDI KINACHOISHIA JUNI 

30.06.2017 

 

1) KUFUNGUA MKUTANO 

2) KURIDHIA AGENDA ZA MKUTANO 

3) KUJADILI UTEKELEZAJI WA  MAJIBU  YA MENEJIMENTI YA HOJA ZA 

MKAGUZI  KWA KIPINDI KINACHOISHIA  TAREHE 30.06.2017 

4) MAAGIZO NA MAELEKEZO YA MHESHIMIWA MKUU WA MKOA 

5) KUFUNGA KIKAO 

 

 

 

 

 

 

 

 



3 
 

MUHTASARI WA HOJA ZA UKAGUZI KWA KIPINDI CHA MWAKA 2013-

2017 ZILIZOJITOKEZA KATIKA HALMASHAURI YA MANISPAA YA MPANDA 

MWAKA HOJA 

ZILIZOJITOKEZA 

JUMLA YA HOJA 

ZILIZOJIBUWA 

KIKAMILIFU NA 

KUFUNGWA  

ASILIMIA JUMLA YA HOJA 

AMBAZO 

HAZIJAPATIWA 

MAJIBU 

ASILIMIA 

2013/2014 44 41 93 3 7 

2014/2015 48 39 81 9 19 

2015/2016 48 38 79 10 21 

2016/2017 58 31 54 27 47 

JUMLA 198 149 75 49 25 
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UTEKELEZAJI WA MAJIBU YA HOJA ZA UKAGUZI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 30.06.2017 

 

MWAKA 

WA HOJA 

AYA.N

A 

HOJA YA UKAGUZI USHAURI WA 

MKAGUZI 

UTEKELEZAJI WA MAJIBU  

YA HOJA  

MAONI YA MKAGUZI MAONI YA 

KAMATI YA 
FEDHA 

MAONI YA 

BARAZA LA 
MADIWANI 

2016/17 2.1.1 Zidio la TZS 698,197,194 

katika Makusanyo ya 
Ndani. 

Mwaka 2016/2017 
Halmashauri ilikisia 

kukusanya jumla ya Tsh. 

2,023,510,000 kutoka 
makusanyo yake ya ndani na 

ilifanikiwa kukusanya jumla 
ya Tsh. 2,721,707,194 na 

kufanya zidio la makusanyo 
la Tsh. 698,197,194 sawa na 

aslimia 34.5. 

Halmashauri inashauriwa 

kuongeza jitihada katika 
ukusanyaji wa mapato ya 

ndani na kuhakikisha 
inapanga bajeti yenye 

uhalisia. 

Mwaka wa fedha 

2016/2017 Halmashauri 
ilikisia kukusanya Tsh. 

2,023,510,000 kutoka 
makusanyo ya ndani na 

ilifanikiwa kukusanya 

Tsh.2,721,707,194  ikiwa 
na zidio la TZS 698,197,194 

sawa na asilimia 34.5. 
Mwaka wa fedha 

2017/2018 Halmashauri 
imeandaa bajeti  yenye 

uhalisia na mikakati 

mbalimbali kuhakikisha 
makusanyo ya ndani 

yanaongezeka sambamba 
na  udhibiti wa ndani wa 

mapato kama ifuatavyo:- 

-Halmashauri ilikubali 
kupunguza mawakala wa 

ukusanyaji mapato na 
kukusanya yenyewe kwa 

kutumia watumishi wake. 
-Kwa msaada wa mradi wa 

uboreshaji miji (ULGSP) 

Halmashauri ilipata mfumo 
wa kukusanyia mapato 

(LGRCIS). 
-Kuanzisha matumizi ya 

 

Mkaguzi ameridhia  
Utekelezaji wa 

Menejimenti  
Hoja imefungwa 

 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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mfumo wa kukusanya 

mapato kwa njia ya 
mashine za kielekroniki 

(POS), 

-Kuanzisha chanzo kipya 
cha mapato cha ushuru wa 

maegesho. Mwaka wa 
fedha 2017/2018 

Halmashauri ilikisia 
kukusanya TZS 

2,378,800,000.00 kutoka 

makusanyo ya ndani na 
ilifanikiwa kukusanya 

TZS1,581,945,937.94 hadi  
Machi 2018 ikiwa ni sawa 

na asilimia 66.5 ya Mwaka. 
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 2.2.1 
 Uwepo wa wadaiwa 

sugu TZS 638,760,002 

 

 Halmashauri 

inashauriwa kuandaa 

mkakati mahususi wa 
kufualia madeni. 

 Umri wa madeni 

yaandaliwe na 
yawasilishwe kwa uhakiki. 

 

Halmashauri ilikuwa inadai 

madeni yenye thamani ya 

Tsh 638,760,002.00 toka 

serikali kuu.  Hazina 

wamepunguza deni la 

Tsh117,388,220.00  

tarehe28/02.2018.   na 

kubakiwa na deni la 

Tsh521,371,782.00 ambalo 

ni   30%  ya kodi ya Ardhi 

Tsh129,141,098.00 toka 

Wizara ya Ardhi  Nyumba 

na  Makazi Tsh 

392,230,684.00 madeni ya 

watumishi yasiyo ya 

mishahara ambayo 

yaliwasilishwa Hazina na 

fedha bado hazijapokelewa 

kutoka Hazina.   

H Halmashauri 

inasisitizwa 
kuendelea 

kufuatilia  madeni 

hayo. 

Halmashauri 

iendelee 

kufuatilia 

iliserikali ilipe 

madeni hayo. 
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 2.2.2 
Uwepo wa madeni ya 

muda mrefu TZS 

1,897,990,105. 

 

 

  Halmashauri inashauriwa 

kuwa na mkakati 

madhubuti wa kukusanya 
mapato ya serikali. 

 Umri wa madeni 

yaandaliwe na 
yawasilishwe kwa uhakiki. 

 

 

Halmashauri  imelipa  

madeni  la TZS 

1,321,351,931.25  bado 

TZS 576,638,173.75    na 

nyaraka  zimewasilishwa 

kwa ajili ya ukaguzi. 

Madeni yote ni ya mwaka 

2016/2017. 

 

H Halmashauri 

inasisitizwa 
kuendelea kulipa 

madeni yaliyosalia. 

Halmashauri 

iendelee 

kufuatilia ili 

serikali ilipe 

madeni hayo. 
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 2.2.3 
Kushindwa kuwasilishwa 

kwa Kitabu cha mali za 

kudumu za Halmashauri. 

Menejimenti inatakiwa 

kuhakikisha kuwa kitabu 

cha mali za kudumu za 

Halmashauri kinaandaliwa 

kwa kuzingatia kikamilifu 

vipengele vyote kwa 

mujibu wa taratibu na 

kanuni na pia kuhakikisha 

uhuishwaji unafanywa pia 

kwa kuzingatia taraibu na 

vipenele vyote mathalani 

tarehe ya mapokezi, 

gharama, n.k. Aidha 

usuluhisho ufanywe kati 

ya Leja ya mali za kudumu 

na Taarifa kuu ya 

usuluhisho. 

 

Kitabu cha mali za kudumu 

kiliandaliwa na 

kuwasilishwa kwa Mkaguzi 

kwa ajili ya uhakiki. Aidha 

menejimenti itahakikisha 

uhuishaji unafanywa kwa 

wakati. 

 

HOJ 

Mkaguzi ameridhia  
Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena.  
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  2.2.4 
Kushindwa kutumia  fedha 

za serikali TZS 

4,147,870,355.00 

 

Menejimenti  inatakiwa 

kuwasilisha mpango halisi 

wa matumizi ukionesha 

kiasi hicho 

kitakavyotumika 

kutekeleza miradi ambayo 

haijakamilika. 

 

 

Taarifa ya utekelezaji wa 

miradi imeandaliwa  kulinga 

na shughuli  husika na 

kuwasilishwa kwa ajili ya 

ukaguzi. 

Uhakiki wa 

utekelezaji wa 
majibu ya 

menejimenti 

utafanyika katika 
ukaguzi ujao.  

 

Halmashauri 

ilipe wazabuni 

kila 

wanapomaliza 

kazi.  
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 2.3.1 Kuwepo kwa 

kesi/mashauri matatu(3) 
katika Mahakama yenye 

gharama ya  TZS 

307,909,938 
 

Mapatio ya nyaraka 
mbalimbal yalibaini kuwa 

Halmashauri ina jumla ya 
mashauri matatu (3) katika 

mahakama yenye jumla ya 

gharama ya TZS 
307,909,938 yakisubiri 

uamuzi wa mahakama 
husika. 

Halmahauri kuptia kitengo 

cha Sheria ihakikishe kuwa 
mashauri haya 

yanasimamiwa vizuri 

kuepuka kushindwa kesi 
ambapo inaweza 

kusababisha hasara ya 
kifedha katika uendeshaji 

wa Halmashauri. 
Aidha, tunaitaka 

Halmashauri izingatie 

utatuzi wa kesi nje ya 
Mahakama ili kupunguza 

gharama zinazoweza 
kujitokeza kutokana na 

fine, riba na ada za 

kisheria. 

Mashuri baadhi 

yameamuliwa na 
Mahakama isipokuwa kesi 

ya moja ya MS O. Kalifumu. 

Halmashauri imeshinda 
katika mashauri  hayo bado 

kesi moja.. 

 

Vielelezo vya 

Halmashauri 

kushinda kesi hizo 

vifuatiliwe  na 

kuwasilishwa kwa 

mkaguzi, Pia 

Halmashauri 

ijitahidi kusimamia 

kesi iliyobaki. 

Hati za 

hukumu 
ziletwe 

 

 2.4.1 Vyombo vya Moto 

Vilivyotelekezwa bila 
Kufanyiwa Matengenezo. 

Kanuni ya 45 ya MGFM 

inataka mali zote 

Tunaitaka Menejimenti 

ihakikishe mali hizo 
zinauzwa. 

 

Halmashauri imepokea 

kibali cha kuyauza magari 

kutoka Wizarani, mnada wa 

hadhara utafanyika tarehe 

18/07/2018 baada ya 

Menejimenti 

ihakikishe 
mnadaunafanyika 

kwa tarehe 

iliyopangwa 

Halmashauri 

iwasilishe 
taarifa ya uuzaji 

wa vyombo vya 

moto tarehe 
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zisizotumika, 

zisizotengenezeka au 
‘skrepa’ zibainishwe na 

kuuzwa au kuteketezwa 

baada ya kupata idhini 
kutoka kwenye Kikao cha 

Kamati ya Fedha na 
Utawala. 

Kinyume na matakwa na 
Kanuni iliyotajwa hapo juu, 

magari manne, pikipiki 13 na 

mitambo 2 imewekwa kwa 
maamuzi ya kuuzwa. 

 
 

taratibu zote kuwa 

zimekamilika. 

18/07/2018 

 

 2.5.1

  

Manunuzi ya Bidhaa na 

Huduma Yaliyofanywa 
zaidi ya Ukomo wa 

Manunuzi bila Idhini ya 
Bodi ya Zabuni TZS 

33,565,473.45 

Ukaguzi ulibaini kuwa katika 
mwaka 2016/2017, 

Halmashauri ilifanya malipo 
kwa wazabuni mbalimbali 

kwa ajili ya bidhaa na 

huduma zenye gharama ya 
TZS 33,565,473.45 kiasi hiki 

kinazidi ukomo wa kiwango 
cha  TZS 3,000,000 

ambacho Mkuu wa idara na 
Afisa Masuhuli anaruhusiwa 

kuidhinisha kwa kila 

mkataba kama 
inavyoelekezwa na kanuni ya 

27(1) na Nyongeza ya 
Kwanza ya Mwongozo wa 

Halmashauri inatakiwa 

izingatie taratibu za 
manunuzi ili kuepusha 

ununuzi wa bidhaa zisizo 
na ubora na bei zisizo 

elekezi. 

Menejimenti itazingatia 

ushauri wa Mkaguzi. 
Manunuzi kwa baadaye 

yatafanyika kwa kufuata 
maelekezo ya Sheria, 

Kanuni, Miongozo na 

Taratibu za Manunuzi ya 
Umma. 

Menejimenti 

inashauriwa 

kuzingatia kanuni 

za manunuzi za 

mwaka 2013 

Menejimenti 

inashauriwa 

kuzingatia 

sheria   na 

kanuni za 

manunuzi za 

mwaka 2013 
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Uundaji na Uendendeshaji  

wa Bodi ya Zabuni katika 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 

2007. 

Aidha, hakuna idhini 
iliyotolewa na Katibu wa 

Bodi ya Zabuni kinyume na  
maelekezo ya kanuni ya  

27(2) ya Mwongozo 
uliotajwa hapo juu. 

 

 2.5.2 Kutokamilika kwa 
Makabidhiano ya 

Ununuzi wa pikipiki 

zenye Gharama ya TZS 
6,549,400.00. 

Halmashauri ya Manispaa ya 
Mpanda ililipa TZS 

6,549,400.00 kwa Shabir 
Hasanali kwa ajili ya ununuzi 

wa pikipiki kwa matumizi ya 

maafisa mapato katika 
Halmashauri. 

Halmashauri inashauriwa 
kufuatilia na kuhakikisha 

kadi za pikipiki na namba 

za usajili zinapokelewa 
haraka iwezekanavyo. 

Hata hivyo,  mahojiano 
yaliyofanyika na Afisa 

Usafirishaji sambamba na 
mapitio ya nyaraka za 

manunuzi ilibainika kuwa : 

Pikipiki zilipokelewa kupitia 
hati namba 0002239 na 

0002240 zilizokabidhiwa 
kwa Afisa Mapato wa 

Manispaa, lakini kadi za 

pikipiki bado 
hazijawasilishwa na 

wazabuni.  
Aidha ilibainika kuwa  

magari na pikipiki yalikuwa 
na namba binafsi badala 

ya namba za usajili za 

Serikali.  

Hakuna ushahidi 

uliothibitisha kuwa pikipiki 

Kadi za Pikipiki zote tatu 
zimewasilishwa na mzabuni 

zikiwa na namba 

MC943BGY, MC956BGY na 
MC187BGogre, usajili wa 

pikipiki hizo kwa namba za 
serikali unaendelea, baada 

ya kukamilika kadi 
zitawasilishwa kwa Mkaguzi 

kwa uhakiki. 

Kwa kuongezea pikipiki 
zimeingizwa pia kwenye 

rejista ya mali za kudumu 
za Halmashauri.  

 

Mchakato wa usajili 
uendelee. 

MEN Atumwe mtu 
kufuatilia  

kadi za 

namba  za 
serikali. 
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hizo zilikaguliwa na 

zimekatiwa bima.  

 2.6.1 Kiasi ambacho 
Hakikulipwa kwenye 

Vijiji 60% ya Mapato ya 
Ndani TZS 

1,178,193,521.82 

Halmashauri inatakiwa 
kuchangia 60% ya 

makuanyo yake ya ndani 
katika Miradi y Maendeleo 

ngazi ya Vijiji. 

Mwaka 2016/2017 
Halmashauri ilikusanya jumla 

ya  TZS 2,721,707,194  
kutoka makusanyo ya ndani 

ambapo kiasi cha TZS 
1,633,024,316 kilitakiwa 

kipelekwe kwa ajili ya Miradi 

ya Maendeleo. Hata hivyo, 
Halmashauri iliilichangia  TZS 

454,830,794.58 tu sawa na 
aslimia 28 ya kiasi 

kilichokuwa kinatakiwa 

kuchangiwa na hivyo kubaki 

Halamashauri inashauriwa 
kuongeza mchango kutoka 

katika makusanyo yake ya 
ndani kwenda kwenye 

miradi ya maendeleo. 

Halmashauri ilichangia kiasi 

cha TZS 307,938,023.40 

kwa mwaka wa fedha 

2015/2016 na TZS 

454,830,794.58 kwa 

mwaka wa fedha 

2016/2017 kwenda ngazi ya 

Kata, kijiji na Mitaa kwa 

mwaka wa fedha  

2017/2018 hadi Machi 2018 

imechangia TZS 

535,908,046.64 kulingana 

na uwezo wake wa mapato, 

mapato ya ndani 

yaliyobakia yametumika 

kuendesha shughuli za kila 

siku za Halmashauri  

HOJ 
Mkaguzi ameridhia  

Utekelezaji wa 
Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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kiasi cha  TZS 

1,178,193,521.82 sawa  na 
asilimia 72 ambacho 

hakikuchangiwa. 

 2.6.2 Kutotolewa kwa Fidia ya 
Ruzuku Kutoka Wizara ya 

Fedha. 
 

Serikali kuu kupitia Wizara 

ya Fedha inatakiwa kufidia 
Halmashauri kwa vyanzo 

ambavyo 
vimefutwa.Kulingana na 

maelezo , 20% ya fidia hiyo 

inatakiwa ipelekwa katika 
ngazi ya Kata na Vijiji 

kusaidia maendeleo. 
Mwaka wa fedha 2016/17 

Serikali haikutoa fedha kwa 
ajili ya kufidia kodi ambazo 

zilifutwa na hivyo 

Halamshauri hazikuweza 
kupeleka katika ngazi za 

Kata na Vijiji 20% kama 
inavyotakiwa. 

 

Menejimenti iwasiliane na 
Wizara ya Fedha ili kuona 

uwezekano wa kufidia 
kiasi ambacho hakijalipwa 

katika vijiji kwa mwaka 

2016/2017. 
 

Halmashauri imewasiliana 
na Sekretarieti ya Mkoa ili 

ufanyike mchakato wa 
kuwasiliana na Wizara ya 

Fedha kupitia barua Na. 

KTV/MTC/W.10/02 /135 ya 
tarehe 29th Mei 2017. 

 
Mkaguzi ameridhia  

Utekelezaji wa 
Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 

 

  
2.7.1 

Upungufu wa Watumishi 
412. 

 
Ufanisi katika utekelezaji wa  

shughuli za kila siku  

unategemea uwepo wa 
rasilimali na rasilimali watu 

ya kutosha. 
Mapitio ya ukaguzi yalibaini 

upungufu wa watumishi 412. 

 

Tunasisitiza Menejimenti 
iwasiliane na Ofisi ya Rais 

katika Utumishi wa Umma 
kuajiri watumishi zaidi ili 

kuondoa upungufu uliopo. 

 

Katika kipindi cha miaka 
mitatu mfululizo, 

Halmashauri imekuwa 
ikipanga bajeti kwa ajili ya 

nafasi mbalimbali za ajira 

zilizowazi katika idara 
mbalimbali. Hata hivyo, 

changamoto inatokana na 
serikali kutotoa vibali vya 

ajira kama vinavyoombwa. 

Mathalani, mwaka 

Cu 
Halmashauri 

inasisitizwa 

kuendelea kuomba 

kibali cha kuajiri ili 

kuondoa upungufu 

wa watumishi 

 
Menejimenti 

iendelee 
kufuatilia 

kibali 
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2015/2016 Halmashauri 

ilitenga bajeti ya ajira mpya 
110, mwaka 2016/2017 

Halmashauri ilitenga bajeti 

kwa ajili ya ajira mpya 62 
na mwaka 2017/2018 

Halmashauri ilitenga bajeti 
kwa ajili ya ajira mpya 352 

na kufanya jumla ya ajira 
mpya kuwa 424 kama kibali 

kingetolewa kwa 

wakati.Vitabu vya bajeti 
vipo kwa ajili ya uthibitisho. 

 

 2.7.2 Ajira Kutolewa kwa 
Watumishi 78 

Wasiokuwa na Sifa na 
Kulipwa Mshahara. 

Kifungu  D.6(2) cha Kanuni 
za Utumishi wa Umma 2009) 

kinaelekeza kuwa, “ Mtu 

hatateuliwa, kupandishwa 
cheo au kuhamishiwa katika 

nafasi yoyote katika utumishi 
wa Umma isipokuwa ana sifa 

zinazotakiwa kwa wakati 

huo.”  
Ukaguzi katika taarifa za 

ukomo wa utumishi, 
majalada ya watumishi na 

mahojiano yaliyofanywa na 
Afisa Rasilimali watu 

ilibainika kuwa watumishi 

waliokuwa wameajiriwa na 
Halmashauri hawakuwa na 

sifa stahiki. Baada ya 
upelelezi watumishi husika 

Kipindi kijacho 
Halmashauri izingatie 

maelekezo ya kifungu  D.6 
(1) na D.7 ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009. 

Halamshauri irejeshe 

mishahara yote iliyolipwa 
kwa watumishi wasio na 

sifa. 
 

 

Watumishi waliotajwa 
walipatikana na makosa ya 

kugushi vyeti na wengine ni 
wastaafu. 

Watumishi hao 
waliondolewa kwenye 

mfumo wa malipo kwa 

wakati kati yao watatu (3) 
walikuwa na uhamisho wa 

muda na sio kutoroka na 
watumishi wanane (8) 

waliondolewa kwa sababu 

za kawaida kama kifo na 
kustaafu kisheria. 

 
 

 
Mkaguzi ameridhia  

Utekelezaji wa 
Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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walifukuzwa kazi na 

kutakiwa kurejesha fedha ya 
mishahara waliyokuwa 

wamelipwa. 

 
 

 2.7.3 Watumishi Kukaimu 
katika Nafasi Zilizowazi. 

Ukaguzi katika Idara ya 

Utumishi ulibaini kuwa 
Manispaa ya Mpanda ina 

upungufu wa watumishi 
wenye sifa za kujaza nafasi 

za juu katika idara/vitengo. 

Baadhi ya nafasi ama ziko 
wazi au zinakaimiwa na 

watumishi. 
 

 

Tunashauri Halmashauri 
ichukue hatua kuhakikisha 

nafasi muhimu zinajazwa 

na watumishi wenye sifa ili 
Halmashauri iweze 

kutekeleza malengo 
yaliyokusudiwa. 

Manispaa ya Mpanda 
imeanza kuchukua hatua 

kuhakikisha nafasi zilizo 

wazi zinajazwa na 
watumishi wenye sifa kwa 

kuandika barua za siri kwa 
Waziri mwenye dhamana 

ya upekuzi ili kupata wakuu 

kamili wa idara na vitengo. 
Mpaka sasa amethibitishwa 

Mkuu wa Idara ya Afya, 
Dkt. Obed Mahenge 

ambaye mchakato wake 
ulikamilika mwezi Oktoba, 

2017,na nafasi ya 

Mwanasheria imejazwa.. 
 

 
 

 
Nafasi zilizobakia 

zijazwe na 

watumishi wenye 
sifa. 

Menejimenti 
iendelee 

kufuatilia vibali 

vya ajira. 

 

 2.7.4 Watumishi ambao 

Hawajathibitishwa katika 
Mfumo wa HCMIS-

Lawson 
Ukaguzi katika hati za malipo 

kwa kuzingatia taarifa za hali 

ya uthibitisho wa watumishi 
ilibainika kuwa, baadhi ya 

watumishi walikuwa 
hawajathibitihwa japokuwa 

wamekuwa katika utumishi 

kwa zaidi ya miaka mitatu na 

Maafisa Rasilimali watu 

wanashauriwa kuhakikisha 
uboreshaji wa data 

unafanyika ili kuwa na 
taarifa sahihi. 

 

 

Maafisa Rasilimali watu 

wanaotumia mfumo 
wanaruhusiwa kufanya tu 

yale yanayoelekezwa katika 
PA 52.1, tofauti na hayo 

hawana uwezo wa kuingia 

kwenye mfumo. 
 

 
 

 

 

Mkaguzi ameridhia  
Utekelezaji wa 

Menejimenti  
Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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wengine tarifa za hali ya 

kuthibitishwa 
hazikuoneshwa.  

 2.8.1 Ufanisi Mdogo wa Kamati 

ya Ukaguzi 
Waraka Na. 3/215/01 wa 

Mwezi Novemba, 2007 
uliotolewa na OR-TAMISEMI 

unazitaka Halmashauri nchini 

kuunda Kamati ya Ukaguzi. 
Kamati hii inatakiwa 

kuangalia kwa kina mipango 
kazi ya ukaguzi wa nje na 

wa ndani kufanya tathmini 

ya mahitaji ya rasilimali za 
ukaguzi na kuweka uhusiano 

kati ya wakaguzi na 
Halmashauri. Kamati ya 

Ukaguzi inatakiwa 
kuhakikisha kuwa matokeo 

ya ukaguzi yanatolewa na 

mapendekezo na hatua 
zilizochukuliwa 

zinatekelezwa.  
 

Katika mwaka wa ukaguzi, 

libainika kuwa Kamati ya 
Ukaguzi iliundwa lakini 

haifanyi kazi zake kwa 
ufanisi kama iavyoelekezwa 

kati Kanuni 12(1) ya Kanuni 
za Fedha2009. 

Baadhi ya mapungufu 

yaliyobainika ni kama 
ifuatavyo:- 

 
Hakuna uthibitisho kwamba 

Halmashauri ihakikishe 

kuwa Kamati ya Ukaguzi 
inafanya shughuli zake 

kwa ufanisi na kuhakikisha 
kuwa matokeo ya ukaguzi 

yanatolewa na 

mapendekezo na hatua 
zilizochukuliwa 

zinatekelezwa kikamilifu. 

Kamati inatekeleza 

majukumu yake kikamilifu 
kama inavyoelekezwa 

katika 12(1) ya Kanuni za 
Fedha za mwaka 2009. 

Mwaka wa fedha 

2017/2018, Kamati ya 
Ukaguzi ilijadili hoja za 

Mkaguzi wa nje tarehe 
14/09/2017 kabla ya 

kuwasilisha mapendekezo 

yake kwa menejimenti ya 
Halmashauri na Ofisi ya 

Mkaguzi Mkazi wa Hesabu 
wa Serikali. 

 

Menejimenti isubiri 

uhakiki huo. 

Menejimenti 

izingatie 
kuiboresha 

kamati hiyo. 
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Hoja za Mkaguzi wa Nje 

zilijadiliwa katika vikao vya 
Kamati ya Ukaguzi.  

Jalada la Kamati ya Ukaguzi 

lilikaguliwa na kubainika 
kuwa hakuna uthibitisho 

kuwa Kamati ya Ukaguzi 
ilipitia kwa kina na kwa 

wakati mapendekezo na 
ushauri wa Mkaguzi wa nje.  

 2.8.2 Kutojitosheleza kwa 

rasilimali watu katika  
Kitengo cha Ukaguzi wa 

Ndani  

Kifungu cha 45 (1) cha 
Sheria ya Fedha za Serikali 

za Mitaa Na.9 ya Mwaka 
1982 (Iliyofanyiwa 

Marekebisho 2000) inamtaka 
Afisa Masuhuli kuunda 

Kitengo imara cha Ukaguzi 

wa ndani. Kanuni ya 14 ya 
LGFM, 2009 kinakitaka 

Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani kusimamia matumizi. 

Hata hivyo, katika ukaguzi 

wa Kitengo cha Ukaguzi 
tulibaini ukosefu wa 

rasilimali fedha za kusaidia 
Kitengo Kuendesha shughuli 

zake kwa ufanisi ikiwa ni 
pamoja na kutembelea 

maeneo ya miradi mikubwa 

ili kufanya tathmini ya 
maendeleo ya miradi husika. 

Hali hii inaweza kusababisha 
Kitengo kutofikia maeneo 

Tunaishauri Halmashauri 

isaidie Kitengo cha 
Ukaguzi kifedha ili kiweze 

kufanya shughuli zake kwa 

ufanisi. 

Halmashauri hutenga bajeti 

ya ajira mpya kila mwaka 
kwa ajili ya kuongeza 

rasilimali watu. Mathalani, 

mwaka 2015/2016 
Halmashauri ilitenga bajeti 

ya ajira mpya 110, mwaka 
2016/2017 Halmashauri 

ilitenga bajeti kwa ajili ya 
ajira mpya 62 na mwaka 

2017/2018 Halmashauri 

ilitenga bajeti kwa ajili ya 
ajira mpya 352 kati ya hizo 

3 ni kwa ajili ya kitengo cha 
ukaguzi wa ndani  na 

kufanya jumla ya ajira 

mpya kuwa 424 kama kibali 
kingetolewa kwa wakati. 

Vitabu vya bajeti vipo kwa 
ajili ya uthibitisho. 

 
Kwa mwaka wa fedha 

2017/2018 bajeti ya 

Kitengo cha Ukaguzi 
kimeongezeka mpaka 

kufikia  TZS 26,546,500 
kwa mchanganuo ufuatao:- 

 

Utendaji wa kitengo 

cha ukaguzi wa 

ndani utahakikiwa 

katika ukaguzi 

ujao. 

 

Kitengo 
kiwezeshwe 

kujengewa 

uwezo 
kibajeti na 

kiutumishi. 
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mengi kiutendaji. 

Pia tulibaini Kitengo 
kutokuwa na rasilimali watu 

ya kutosha. Kitengo hufanya 

ufuatiliaji wa miradi 
usimamizi wa rasilimali fedha 

lakini kina watumishi wawili 
tu. 

 
 

- TZS 17,550,000 mapato 

ya ndani na -TZS 8,996,500 
Ruzuku kutoka Serikali kuu. 

 2.8.3 Ufanisi Hafifu katika 

Udhibiti wa Mazingira ya 
Mfumo wa Teknolojia na 

Mawasiliano. 

Manispaa ya Mpanda 
inaendesha shughuli zake 

kwa njia ya mifumo ya 
Teknologia na Mawasiliano 

ambayo ni EPICOR, HRCMIS 
na LGRCIS.  

 

Ukaguzi uliofanyika katika 
utendaji kazi wa mifumo hii 

ulibaini kasoro mbalimbali 
ikiwemo:- 

 

Menejimenti inashauriwa 

kuchukua hatua za haraka 
kuboresha mazingira ya 

mfumo wa Teknolojia na 

Mawasiliano. 
 

Halmashsuri inatarajia 

kuunda Kamati ya 
uendeshaji wa mfumo wa 

Teknolojia na Mawasiano 

katika mwaka wa fedha 
2018/2019. 

Kitengo cha TEHAMA kwa 
sasa kina watumishi 02 

ambao husaidia uendeshaji 
wa mfumo wa Teknolojia 

na Mawasilano. 

Kitengo kina Sera ya 
TEHAMA pamoja na 

Mpango Mkakati. 

Utendaji wa kitengo 

cha TEHAMA 
mchakato uendelee. 

 Menejimenti 

iangalie kwa 
udharura 

kumpata Afisa 

Tehama. 
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-Halmashauri kukosa Kamati 

ya Mkakati wa Teknolojia na 
Mawasiliano 

-Halmashauri kukosa Kamati 

hai ya uendeshaji wa mfumo 
wa Teknolojia na 

Mawasiliano. 
-Halmashauri kukosa mifumo 

ya udhibiti wa mazingira 
kama vile, mfumo wa kuzuia 

moto, vifaa vya kuzima 

moto, jenereta, 
viyoyozi(hasa katika vyumba 

vyenye komputa) na mfumo 
wa kudhibiti unyevu na joto. 

-Hakuna mpango wa ahueni 

ya majanga. 

 2.8.4 Mapungufu katika 

Tathimini ya Mfumo wa 
Udhibiti wa Ndani 

Ukaguzi kuhusu mfumo wa 

udhibiti wa ndani wa 
Halmashauri ulibaini 

mapungufu yafuatayo:- 
Hakuna rejista ya Malalamiko 

ambayo imeaandaliwa au 

kufanyiwa maboresho na 
kupitiwa kwa lengo la 

kutambua na kuorodhesha 
vihatarishi vilivyotokea na 

pamoja na kufanya tathimini 
ya hatua zitakazochukuliwa 

kuondoa vihatarishi hivyo. 

Hakuna mpango wa ahueni 
ya majanga ili kulinda mali 

za Halmashauri. 
Hakuna uthibitisho wa 

Menejimenti iandae Sera 

ya Udhibiti wa Vihatarishi 
na Rejista ya Vihatarishi 

itakayohusisha Malengo, 

Vihatarishi vilivyobainika/ 
kutambulika Kiwango cha 

vihatarishi, udhibiti 
uliofanyika, wajibu na njia 

za kushughulikia 

vihatarishi vinavyoweza 
kujitokeza. 

 

Menejimenti inakubaliana 

na ushauri wa Mkaguzi. 
Kwa sasa Halmashauri 

imeteua Mratibu wa 

Usimamizi wa vihatarishi. 
Pia Halmashauri 

imewezesha watumishi 2 
kuhudhuria mafunzo ya 

siku mbili katika Chuo Kikuu 

cha Mzumbe kuanzia tarehe 
2-4/11/2016 yaliyohusu 

kujenga uelewa wa 
masuala ya vihatarishi. 

Kwa sasa Mratibu 
amependekeza watumishi 

13 mmoja kutoka kila idara 

watakaounda timu ya 
usimamizi wa vihatarishi 

ambao watapewa mafunzo 
kuhusu utambuzi, udhibiti 

Hoj 

Mkaguzi ameridhia  
Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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kuteuliwa kwa Mratibu wa 

usimamizi wa vihatarishi  ili 
kuhakikisha Sera ya 

Usimamizi wa Vihatarishi 

inatekelezwa katika ngazi 
zote za Tarafa. 

 

na njia za kukabiliana na 

vihatarishi hivyo. 

 2.8.5 Ukosefu wa utoaji 

wa huduma 
endelevu 

Madai ya 
watumishi 

Tsh.415,054,918 

Mapitio katika 
uongozi wa raslimali 

watu Manispaa ya 
Mpanda imebainika 

kuwa kumekuwepo 
na madai ya 

watumishi 

yasiyolipwa yenye 
kiasi cha 

Tsh.415,054,918 
kama ilivyooneshwa 

kwenye “kiambata 

VII “ambayo 
hayajalipwa kwa 

muda mrefu hivyo 
kushusha ari ya kazi 

jambo ambalo 
limeshusha utendaji 

wa kazi na kushusha 

utoaji wa huduma. 
Mpaka siku ya 

Uongozi wa Halmashauri 

umeshauriwa kulipa madai yote ili 
kuepuka kulimbikiza madeni.  

 
Uongozi unashauriwa kuhakikisha 

kuwa madai yote yanalipwa kwa 

wakati. 
 

 

Deni linaliohusu madai ya watumishi 

limefanyiwa uhakiki na kuthibitishwa 

kuwa ni halali kwa watumishi ambao 

madeni hayo yalihakikiwa na 

kuwasilisha madeni hayo Ofisi ya 

Rais TAMISEMI ambapo kati ya 

madai yaliyopelekwa   Tshs.117, 

388,220 zililipwa kwa watumishi 

waliokuwa wanadai kupitia kwenye 

Mishahara yao mnamo 

tarehe28/2/2018. 

Aidha, watumishi ambao 

hawakulipwa madai yao ni watumishi  

wale wanaokaimu nafasi za wakuu 

wa idara.  Halmashauri imepunguza 

kiasi chaTsh 67,184,000.00 kati ya 

Tsh 321,513,305.00  kwa baadhi ya 

Wazabuni na jitihada za kulipa 

madeni hayo yaliyosalia zinaendelea. 

 

H Halmashauri 

inasisitizwa 
kuendelea kulipa 

madeni 

Madeni yote 

yaingizwe 
kwenye 

kitabu cha 
hesabu za 

mwisho wa 

mwaka. 
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ukaguzi unafanyika 

mwezi Agosti, 2017 
madai yalikuwa 

hayajalipwa. 

Madeni 
yaliyotokana na 

utoaji wa huduma 
kiasi cha Tsh. 

321,512,305. 
Upimaji wa huduma 

zinazotolewa na 

Halmashauri ulibaini 
kuwa madeni yenye 

kiasi cha 
Tsh.415,054,918 ni 

madeni kutoka kwa 

wasambazaji wa vifaa 
na huduma ambayo 

hayajalipwa na 
Halmashauri. 

 

 2.8.6.1 Mtandao duni 
unaotumika 

kuendesha mfumo 
wa malipo toleo la 

9.05 (Epicor 

verson 9.05)  
Idara ya Fedha na 

Uchumi ya 
Halmashauri ya 

Manispaa ya Mpanda 
imeunganishwa 

kwenye mfumo wa 

kielektoniki wa  
malipo ( Epicor  

verson 9.05 
accounting package) 

Uongozi wa Halmashauri na OR-
TAMISEMI ihakikishe kuwa mfumo 

wa kielektroniki wa malipo ( Epicor 
version 9.05) unahuishwa 

kuwezesha shughuli zote za 

kifedha kuendeshwa na 
kurahisisha mfumo wa kutoa 

taarifa za kihasibu  na kuongeza 
ufanisi kwenye utoaji wa taarifa za 

kifedha. 
 

 

Uongozi umetoa taarifa kuhusu 
jambo hili OR- TAMISEMI kwa barua 

yenye Kumb.Na KTV/MMC/S.50/4/49 
ya tarehe 01/06/2017.  OR-

TAMISEMI inafanya kazi kuhakikisha 

kuwa inaboresha mfumo wa 
kielektroniki wa malipo (Epicor) 

kuenda tolea la 10 (version 10) 
ambao utafanya kazi kwa ufanisi 

zaidi.  

Maboresho ya 

mfumo wa epicor 

yafanyike na 

Tamisemi ili 

kuongeza ufanisi. 

 
Menejiment

iiandikie 
TAMISEMI  

barua 

panatakiwa 
maboresho. 
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Hatahivyo, Upimaji 

wa ufanyajikazi na 
ufanisi wa Epicor na 

mifumo mingine 

Halmashauri ya 
Manispaa ya Mpanda 

tulibaini udhaifu 
kama ilivyofupishwa 

hapa chini: 
Epicor IFMS inafanya 

kazi taratibu jambo 

ambalo linaathiri 
utoaji wa taarifa 

kutoka kwenye 
mfumo kwa wakati. 

 

Hakuna marekebisho 
yoyote yanayoweza 

kufanywa kwa kutmia 
mfumo wa EPICOR 

kama usuluisho wa 
kifedha. 

 

Kuna tatizo la 
mtandao kutokana na 

sababu mablimbali 
kama ukosefu wa 

umeme na chanzo 

cha umeme cha 
kisichoaminika. 

  
 

 

 

 2.9 Upimaji wa 

viashiria vya 
ubadhilifu 

Uongozi wa Halmashauri inatakiwa 

kuweka mbinu juu ya upimaji wa 
udanganyifu ili kuokoa raslimali na 

Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda 

inayo sera ya uongozi ya uthubutu 
ambayo inahuishwa na inapitiwa kila 

 

Mkaguzi 
ameridhia  

Hoja kama hii 

isijirudie 
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Menejimenti ya 

uthubutu inapimwa 
mara kwa mara na 

inatumika kama 

chombo cha kufanya 
maamuzi kila awamu 

ya mradi wa jamii, ili 
kufanikiwa jumuia 

sharti iweke mpango 
kazi ambao 

utaonesha hatari na 

namna ya kuzidhibiti. 
 

Upimaji wetu kwenye 
mazingira ya udhibiti 

wa ndani ya 

Halmashauri ya 
manispaa ya Mpanda 

tulibaini mapungufu 
yafuatayo: 

 
Kutokuwepo kwa 

nyaraka zilizohusu 

menejimenti ya 
upimaji na udhibiti 

wa mfumo wa 
uendeshaji wa ndani 

unaoelezea nyenzo 

duni zinazozuia na 
kubaini udanganyifu. 

 
Idara haikuwa na 

rejesta 

yamenejimenti ya 
uthubutu ambapo 

hatari 
zinazobainishwa na 

kuepuka uwezekano wa upotevu 

wa raslimali fedha na mali 
nyingine. 

 

 

wakati ili kupunguza hatari 

mbalimbali ambazo bila ukomo 
kwenye udanganyifu. Halmashauri 

ina sera inayohusu udanganyifu na si 

watumishi wote na madiwani 
wanaofahamu kuhusu udanganyifu. 

 
Tuna mpango wa kuhakikisha kuwa 

watumishi na madiwani wana 
ufahamu na uelewa juu ya 

udanganyifu na masharti ya 

udanganyifu Halmashauri iliwaita 
TAKUKURU kuja kutoa elimu kwa 

watumishi wake   wa umma ili 
kupata uelewa juu ya shwala hilo. 

 

    
 

 

Utekelezaji wa 

Menejimenti  
Hoja imefungwa 

 

 

tena.  
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mtumishi zinaweza 

kuainishwa, 
kutathminiwa na 

kupunguzwa. 

 

 2.10.1 Udhaifu 

uliobainika 
kwenye Mifumo ya 

Ukusanyaji Mapato 

wa Serikali za 
Mitaa (LGRCIS) 

Mfumo ya ukusanyaji 
wa mapato 

ulizinduliwa 

Halmashauri ya 
Manispaa ya Mpanda 

kama mchakato na 
ulitumika kwa 

makusanyo ya 
mapato kwenye vituo 

vya makusanyo. Hata 

hivyo ili kufikia lengo 
la mahitaji ya jumuia 

na mpango kazi 
utakaoongoza 

kutambua udhaifu na 

jinsi ya kukabili 
mapungufu yafuatayo 

na kuutathimini 
mfumo. 

Hakuna ushahidi wa 
watumiaji wa 

mashine hizi walipata 

mafunzo ya namna 
ya kuzitumia kwa 

ufanisi. Kumekuwepo 
na kukatika kwa 

Tunapendekeza Uongozi wa 

Halmashauri kufanya yafuatayo: 
Kuhakikisha kuwa mafunzo 

yanafanyika kuwapa uelewa 

watumiaji wote wa mashine za 
kielektroniki za mapato. 

Halmashauri inatakiwa kuhakikisha 
kuwa Mfumo wa makusanyo ya 

mapato uhuishwe na kuwa na 

taarifa zote muhimu zinazohitajika 
kwenye mfumo ili kufukia malengo 

na Halmashauri iwasiliane na 
Watoaji wa huduma ya mtandao 

kuhakikisha kuwa hakuna kukatika 
mara kwa mara kwa mtandao. 

 

 

Kuna ushahidi kutoka kwa watumiaji 

wa mfumo wa kielektroniki wa 
malipo (POS) ambao wamepata 

mafunzo kuhusu namna ya kuzitumia 

mashine hizo. Mafunzo yaliyofanyika 
yaliyowahusisha wakusanya mapato 

wote. Uongozi utapitia na kupanga 
mafunzo mengine ya fedha ya 

mwaka 2017/2018 ili kujenga uelewa 

kwa watumiaji wote. 
 

 
 

 

Uhakiki wa 

utekelezaji wa 
majibu ya 

menejimenti 

utafanyika katika 
ukaguzi ujao.  

 

Menejimenti 

iendelee 
kuwajengea 

uwazo 

watumishi wa 
mfumo huo 

kuweka 
mafunzo 

kwenye bajeti 

yakila 
mwaka. 
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mtandao. 

Halmashauri ilipata 
changamoto ya kukiri 

vyanzo vingine vya 

fedha zilizopokelewa 
kutoka serikali kuu na 

vyanzo vingine 
ambapo mfumo wa 

kielektroniki 
unaowezesha mapato 

ya makusanyo ya 

ndani. 
 

Fedha ya ruzuku 
iliyoletwa moja kwa 

moja shuleni 

inakluwa vigumu 
kuikiri kwasababu 

hakuna matumizi ya 
vitabu vya risiti. 

Upungufu wa 
raslimali watu kitu 

kinachopunguza 

makusanyo ya 
mapato. 

Kuna wakati mfumo 
hauwezi kusoma 

eneo mfumo wa 

kielektroniki wa 
makusanyo (POS) 

ulipo. 
 

 2.10.2 Tofauti katika 

Utoaji Taarifa  kati 
ya Mfumo wa  

LGRCIS na Data za 
Epicor  

Menejimenti ya Halmashauri 

ihakikishe taarifa zinazoandaliwa 
zinakuwa sawa ili kuwepo uwazi na 

uwajibikaji katika masuala ya 
fedha. 

Halmashauri inahakiki taarifa 

zinazoandaliwa zinakuwa sawa ili 
kuweka uwazi na uwajibikaji katika 

masuala ya fedha. 
Aidha, tofauti ya data iliyojitokeza 

Mkaguzi 

ameridhia  
Utekelezaji wa 

Menejimenti  
Hoja imefungwa 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 
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Kumbukumbu za 

Stakabadhi za 
makusanyo huanzia 

kuwekwa katika 

mfumo wa LGRCIS na 
baadaye katika 

mfumo wa Epicor. 
Ukaguzi wetu katika 

mfumo wa LGRCIS na 
katika data za Epicor 

ambao unahusisha 

ulinganisho wa 
kanzidata kwa mwaka 

wa fedha 2016/2017, 
tulibaini kuwa 

zilizomo katika 

mfumo wa LGRCIS ni 
tofauti na zile za 

Epicor. 
 

Pia Menejimenti ya Halmashauri 

inatakiwa itoe ufafanuzi kuhusu 
tofauti hizo za taarifa.  

katika mfumo wa LGRCIS na Epicor 

inatokana na namna mifumo hii 
inavyofanya kazi. Kwa sasa data 

kutoka katika mfumo wa LGRCIS 

zinaingizwa moja kwa moja kwenye 
mfumo wa Epicor wakati OR-

TAMISEMI ikiendelea na jitihada za 
kuhakikisha mifumo hii inakuwa na 

utumianaji wa data wa moja kwa 
moja.  

 

 

 2.10.3  Mapato 

yasiyokusanywa 
kutoka kwenye 

nyumba 
zilizopangishwa 

yenye kiasi cha 

TZS 64,083,900.32 
 

Kipindi cha mwaka 
ulipo kwenye mapitio, 

Halmashauri ya 
Manispaa ya Mpanda 

imekusanya kiasi cha 

TZS 11,676,099.68 
cha mapato kutoka 

kwenye kodi ya 
nyumba tofauti na 

Uongozi wa Halmashauri 

unatakiwa kuboresha sera ya 
makusanyo ya mapato yake na 

kuhakikisha kuwa mapato kutoka 
kwenye kodi ya nyumba 

yanakusanywa kama ilivyopangwa. 

 

Kiasi kilichokusanywa kinaonekana 

kuwa ni kidogo kwa kuwa kiasi cha 
mapato kutoka Wizara ya Mipango 

na Fedha haikuwasilishwa kwa wale 
ambao walikuwa wamekatwa kutoka 

kwenye mishahara yao. 

 
Aidha kiasi kilichowekwa kwenye 

bajeti kilihusisha kodi ya nyumba 
ambazo halmashauri ilitegemea 

kuzinunua zile zilizojengwa na NHC. 
Uongozi umechukua hatua kwa 

mwaka wa fedha 2017/2018 kuwa 

wapangaji wote wasajiliwe kwenye 
mfumo wa LGRCIS kwenye eneo la 

kodi ya nyumba. Hii itawezesha 
makusanyo ya moja kwa moja 

 Mkaguzi 

ameridhia  
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kile kiasi 

kilichopitidhwa 
kwenye bajeti cha 

TZS 75,760,000.32 

ikiacha kiasi cha TZS 
64,083,900.32 

ambacho 
hakikukusanywa kwa 

mujibu wa ripoti ya 
fedha iliyowasilishwa 

tarehe 30.Juni, 2017. 

 

kutoka kwa wapangaji na kiwango 

stahiki kupitia tangazo/kutengeneza 
bili. 

 

 2.10.4  Makusanyo ya 

chini kulingana na 

lengo la mapato 
kiasi cha 

Tsh.518,968,995.3
0 

Halmashauri ilipanga 
kukusanya mapato 

kutoka makusanyo ya 

mapato ndani bila 
mawakala wa 

makusanyo ya 
mapato. Ili kuwa na 

makusanyo 

makubwa, 
Halmashauri 

inatakiwa kuweka 
malengo ambayo 

yatafikiwa mwisho wa 
mwaka. 

 

Uongozi wa Halmashauri 

umeshauliwa kupitia bajeti ili 

kuwezesha makusanyo thabiti ya 
mapato. Kwa nyongeza kuwepo na 

ufuatiliaji thabiti na usimamizi 
kuhakikisha kuwa wanakusanya 

mapato kwa kiwango cha juu. 
 

Halmashauri ililenga kukusanya 

mapato kutoka vyanzo vya mapato 

bila ya kuwatumia mawakala 
kuhakikisha kuwa malengo 

iliyojiwekea yamefikiwa. Mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30. Juni, 2017 

ilikusanya 13% juu ya lengo 
lililobajetiwa kwa kutmia mashine za 

kielelektroni za mfumo wa 

ukusanyaji (POS) japo vipengele 
kadhaa kama kodi ya mapato, kodi 

ya ardhi iliyokusanywa na TRA na 
vipengele vingine ambavyo 

vilikusanywa kwa kiwango cha chini 

kulingana na chanzo cha 
makusanyo.Kwa nyongeza uongozi 

utaendelea kufanya ufuatiliaji. 
 

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 
Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 

 

 

 

 2.10.5.
1 

Mapungufu 
kwenye matumizi 

ya mashine ya 

kielektroniki ya 

Uongozi kwa kushirikiana na OR-
TAMISEMI umeombwa kukusanya 

mapungufu yote na kuhakikisha 

kuwa malengo ya ufungaji wa 

Halmashauri kwa kushirkiana na OR-
TAMISEMI kuhakikisha kuwa mfumo 

(LGRCIS) uliofungwa unaboreshwa 

na unafanyiwa kazi. 

Uhakiki wa 

utendaji wa POS 

utahakikiwa 

Menejimenti 
ihakikishe 

inafuatilia 

matumizi ya 
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ukusanyaji. (POS) 

Halmashauri ya 
Manispa ya Mpanda 

imefunga mfumo wa 

makusanyo ya 
mapato na umeanza 

kutumika tangu Julai, 
2016 kuboresha 

makusanyo ya 
mapato. 

Tathimini ya mfumo 

wa kielektroniki 
uliowekwa 

Halmashauri 
umebaini mapungufu 

yafuatayo ambayo 

yanahitaji usimamizi 
na Halmashauri 

kuchukua hatua. 
 

Kutoa risiti za 
kukiri. 

Mfumo wa LGRCIS 

imeunganishwa 
kwenye mfumo wa 

kielektroniki wa 
malipo (POS).Lakini 

vifaa hivi viko 

taratibu kutoa risiti 
baada ya kupokea 

fedha kutoka kwa 
walipa kodi. 

 

Kuna tatizo la 
mtandao mara 

chache kutokana na 
sababu kama 

mfumo (LGRCIS) yanafikiwa. 

 

  

Mapungufu yaliyobainishwa 
yanaboreshwa na matatizo husika ya 

kila siku yanatolewa taarifa OR-

TAMISEMI kwa marekebisho. 
 

Mtunza Hazina tayari amewekwa 
kwenye mfumo wa kuthibiutisha 

marekebisho ya bili kama itahitajika. 
Vifaa vilinunuliwa kwa kuwa na hati 

ya mwaka mmoja. 

 
Stakabadhi ya POS kwa ajili ya 

uthibitisho wa ukaguzi ipo. 
 

Ripoti ya kiufundi ya vifaa ya 

manunuzi ya  agizo 58(2) ya LGFM, 
2009 ni  LGA.101/2016/17/CQ/G/03. 

 Cheti kilichosainiwa cha 
matengenezo na majaribio yako 

tayari kwa wadau na 
zimeambatishwa kwenye hati ya 

malipo ya malipo. 

 
 

katika ukaguzi 

ujao 

POS kwa 

ukaribu, 
watumiaji wa 

POS 

waendelee 
kujengewa 

uwezo. 
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kutokuwepo umeme, 

kuchelewa kuwekewa 
vifurushi vya 

mtandao kwenye 

POS. 
POS haitumiki 

kurekodi makusanyo 
ya mapato (POS-nje 

ya mtandao) 
Hakuna waranti 

iliyotolewa kwenye 

vifaa vya kielektroniki 
vilivyonunuliwa/Haku

na mkataba wa 
huduma. 

Hakuna namba za 

utambulisho ya 
maalum (namba 

mficho) zilizotolewa 
kuzitofautisha na 

vifaa vingine vya 
kielektroniki 

Hakuna stakabadhi 

ya POS kwa ajili ya 
uthibitisho wa 

ukaguzi. 
Hakuna ripoti ya 

kiufundi ya vifaa 

vilivyonunuliwa kwa 
kanuni 58(2) ya 

LGFM, 2009 
unaosisitiza kuwa 

vifaa na huduma ni 

vya kiufundi, Mafundi 
walitakiwa 

kushirikishwa kabla 
ya kuvikubali vifaa au 
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huduma. 

Cheti cha ukaguzi na 
majaribio 

kilichosainiwa 

kipelekwe kwa wadau 
na au kiambatishwe 

kwenye hati ya 
malipo ya malipo. 

Vifaa vya kielektroniki 
vya makusanyo ya 

mapato (POS) 

vilibainika kukwama 
kwenye mfumo na 

havikuweza 
kusafirisha taarifa za 

mapato ya 

makusanyo kutoka 
kwenye kanzi data ya 

LGRCIS toleo sabili 
(Point of Sale 

Version-POS) 
imekuwa na 

changamoto ya 

kuunganisha msimbo 
wa masahahisho ya 

makusanyo kwa 
kutokuwepo taarifa 

sahihi za makusanyo 

ya mapato na 
kuripoti. 

Watu muhimu kama 
Mtunza 

Hazinahawajawekwa 

kwenye mfumo hivyo 
kuidhinisha na 

kukubali kupitia 
kwenye mfumo 
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inakuwa vigumu. 

 2.10.6.1  Wadaiwa 

mbalimbali 
(i) Wadaiwa 

wa ushuru wa 
Hoteli/ nyumba 

za kulala 
wageni. 

Walipa kodi wasiolipa 

kodi ya hoteli na 
nyumba za kulala 

wageni 
Mkaguzi wa kodi wa 

Halmashauri 

alibainisha kuwa 
baadhi ya walipa kodi 

hawajalipa kodi yao  
kwa mwaka 

2016/2017. 
Uthibitisho ulifanywa 

na LGRCIS kwa 

walipa kodi wote kwa 
kiwango kilicholipwa. 

Halmashauri inashauriwa kufanya 

ufuatiliaji kwa mlipa kodi kuongeza 
makusanyo ya mapato ya 

Manispaa. 
 

Walipa kodi walioainishwa wamelipa 

kodi zao kwa mwaka 2016/2017. 
Mfumo LGRCIS una matatizo ya 

kuonesha orodha ya wateja na 
wadaiwa kuonesha kuwa Mkaguzi 

ripoti na tathmini kwa mwaka 
2016/2017 ambapo malipo yote 

yaliyofanyika yameoneshwa. 

 

Mkaguzi 

ameridhia  
Utekelezaji wa 

Menejimenti  
Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 

 

 

  (ii) Wadaiwa wa 

kodi ya huduma 
Kifungu.35 cha sheria 

ya fedha, 2012 
kilichokifanyia 

marekebisho kifungu 
cha 6 cha 

LGFA(1982) 

iliyopitiwa 
2002(kifungu.290) 

kinaeleza “Fedha yote 
iliyotolewa kutoka 

kwenye kodi ya 

huduma inayolipwa 

Tunapendekeza kwa Uongozi wa 

Halmashauri kukusanya madeni 
yote ya mapato yanayotokana na 

wadaiwa wa kodi ya huduma na 
kuwasilisha nyaraka za makusanyo 

kwa ajili ya uthibitisho wa ukaguzi. 
 

 

Uongozi umekubali mapendekezo ya 

ukaguzi. Kampuni zote ambazo 
hazikulipa kodi ya huduma kwa miezi 

husika japo Halmashauri iliwaandikia 
notisi ya kodi ya huduma yenye 

Kumb.Na.KTV/MMC/R.30/4/41 ya 
tarehe 9.Novemba, 2017. Kwa sasa 

nguvu iko kwenye kukusanya na 

kufuatilia.  
. 

 

Mkaguzi 

ameridhia  
Utekelezaji wa 

Menejimenti  
Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 
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na mashirika au mtu 

binafsi akiendesha 
biashara yenye leseni 

kwa kwa kiwango 

kisichozidi asilimia 0.3 
ya marejesho yenye 

thamani ya ongezeko 
la thamani: 

Ikiwa matawi yote ya 
mashirika yanatakiwa 

kulipa kodi ya 

huduma kwenye 
mamlaka za miji 

ambayo maeneo yao 
ya utawala 

yameoneshwa. 

 
Kodi ya huduma 

inatozwa kwa 
kulinganisha aina ya 

biashara “ Mauzo 
ambayo Halmashauri 

aidha ni kupata 

taarifa kupitia kutoa 
fomu za matamko 

Yanayotaka 
mashirika/watu 

kujaza kwenye 

marejesho ya mauzo 
kutoka kwenye kodi 

inayotozwa au kupata 
biashara. Marejesho 

kutoka kwa wakala 

wa ukusanyaji wa 
mapato Tanzania 

(TRA). Mapitio 
yalibainisha kuwepo 
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kwa deni la kodi 

kutoka kwa 
makampuni kwa 

mwaka 2016-2017. 

Maelezo ya deni la 
kodi ya huduma. 

  (iii) Madai ya 
wadaiwa 

mbalimbali wa 

leseni za biashara, 
kodi ya nyumba, 

mabango na vileo 
yenye thamani ya 

TZS 

105,506,990.00 
Uchunguzi wetu 

kwenye orodha ya 
wadaiwa unatoa 

maelezo na udhibiti 
ulionesha kuwa kuna 

deni la wadaiwa wa 

leseni za biashara, 
kodi a pango, 

mabango na vileo 
lenye thamani ya TZS 

105,506,990.00 

limebaki bila 
kusimamiwa. 

Tunautaka uongozi kuhakikisha 
kuwa jitihada ziongezwe kwenye 

njia za kuuhisha deni zinafuatwa. 

Uongozi ufanye juhudi za ufuatliaji 
zizingatiwe  

Kama ilivyoainishwa hasa wale 
ambao taarifa zao zinafahamika. 

Ikiwa Hamashauri haiwezi 

kuthibitisha madai, idhini ya 
maandishi inatakiwa itoke kwenye 

kamati ya fedha na vikao vya 
Halmashauri. 

 

Leseni ya biashara: 12, 
8826,000.  

Kiasi kilichoainishwa kimetokana na 

leseni za biashara zinazofuata 
mwaka wa fedha kutengeneza hati 

za madeni ambayo ni tofauti sheria 
ya leseni za biashara ya mwaka 

2014. Sheria inaelezea kuwa 

biashara inatakiwa iishe muda wake 
mwaka mmoja tangu ilipokuwa 

imetolewa. Matokeo ya mkanganyiko 
inapelekea kutengeneza wadaiwa 

wasio wa muhimu. Uongozi 
hatahivyo unachukua hatua 

kuhakikisha kuwa orodha ya 

wadaiwa haikuwa kwa kiasi kikubwa. 
Mabango:  61,238,490  

Wajibu wa makusanyo ya kodi za 
mabango umehamishiwa serikali kuu 

(TRA). Uongozi uliandika barua 

yenye  
The responsibility for bill board 

collection has been transferred to 
central government (TRA).Kumb. Na. 

KTV/MMC/R.30/12/03 kwa meneja 
wa TRA, Mpanda kuwafanya wajue 

deni la mabango kwa ufuatiiaji zaidi. 

 
Leseni ya vileo:  9,566,500 

Leseni ya vileo inatolewa mara mbili 
kwa mwaka. Nusu ya kwanza ya 

Majibu ya 
menejimenti 

yatahakikiwa 

katika ukaguzi 
ujao 

 

Menejimenti 
ifuatilie kwa 

karibu,elimuit

olewe mara 
kwa mara 

kwa 
watumiaji wa 

mfumo. 
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mwaka inaanza tarehe 01.10. na 

kuishia tarehe 30.03 mwaka 
unaofuata. Nusu ya pili inaanza 

tarehe 01.04 na kushia tarehe 30.09 

ya mwaka husika. Kwa mdaiwa 
Ilibainika kuwa mfumo (LGRCIS) 

inatengeneza hati ya madai ndani ya 
ya nusu ya kwanza, Badala ya 

kutengeneza Ankara ya Tsh 
(45,000x2) inayoleta hati ya madai 

isyo ya lazima kwa wadaiwa. 

Uongozi imeiona na inafanya kazi 
kila siku kupunguza kiasi cha fedha 

kisicho cha lazima kumuwezesha 
mteja kulipa kwa wakati. 

  (iv) Wadaiwa wa 

amana kiasi cha 
TZS 28,680,982.31 

Uchunguzi wa orodha 
ya wadaiwa ya 

wadaiwa wa amana 

imeonesha kuwa 
kumekuwepo na 

wadaiwa wanaodai 
kiasi cha  TZS 

28,680,982.31 wakati 

wa ukaguzi (i.e 
Agosti, 2017) 

Tunapendekeza uongozi 

uhakikishe kwamba jitihada zaidi 
zinafanyika kukusanya madeni 

yenye kiasi cha TZS 28,680,982.31 
kutoka kwa wahalifu. 

Vyanzo vya amana ni pale vyanzo 

vingine ukiondoa vyanzo muhimu 
vimeoneshwa. Ilikuwa ni sehemu ya  

mabadiliko kila wakati wateja 
wanalipa hati za madai. Orodha ya 

wadaiwa imebaini na inatengenezwa 

siku ya ukaguzi. Uongozi ufanye 
jitihada ambayo inahusisha kuwaita 

ili kuondoa madeni yao. Jukumu la 
uongozi ni kupunguza muda kati ya 

hati ya madai kipindi 

ilipotengenezwa ili kupunguza idadi 
ya wadaiwa.  

Menejinenti 

ihakikishe malipo 

yote yanayolipwa 

yawe na viambata 

vya EFD. 

Menejimenti 

ihakikishe 
wadaiwa 

wanarejesha 
madeni kwa 

wakati. 

 

 
 

 2.11.1  Kutotoza kodi za 
zuio kwa watoa 

huduma kiasi cha 

TZS. 1,267,203.75.  
Kwa mujibu wa 

sheria ya fedha, 
2013, kulikuwa na 

utangulizi wa 2% 

kama kodi ya makato 

Uongozi wa Halmashauri 
unashauriwa kuendana na na 

taratibu za kifedha na miongozo 

inayotolewa na serikali ikiwa ni 
pamoja na kukusanya na kuondoa 

kodi za zuio kwenda TRA. 
 

Uongozi umekubali hoja ya mkaguzi 
kwa sasa malipo hayo yamelipwa na 

kuwasilishwa TRA kwa uhakiki na 

nyaraka zipo kwa ukaguzi.  
 

Mkaguzi 
ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  
Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 
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kwenye manunuzi ya 

vifaa na huduma kwa 
serikali na taasisi bila 

kujali kuwa msambazi 

anayo namba ya 
utambulisho ya mlipa 

kodi (TIN) au 
hana.Chini ya 

mamlaka binafsi 
zinatakiwa kukusanya 

kodi ya zuio kwa 

niaba ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania 

(TRA) na kuiondoa au 
kuiacha kwa siku 

zaidi ya saba baada 

ya mwisho wa kila 
mwezi. Uchaguzi usio 

maalum uliofanywa 
na wasambazaji wa 

vifaa na unaonesha 
kuwa Halmashauri 

haikukusanya kodi ya 

zuio yenye kiasi cha 
TZS 1,267,203.75 

kwa mujibu wa 
huduma na vifaa 

vilivyopokelewa na 

Halmashauri kutoka 
kwa Wasambazi wa 

vifaa. 

 2.11.2 Malipo yenye kiasi 

cha TZS 

36,953,613.59haya
na risiti za EFD 

Kanuni ya 10(5) ya 
kanuni za kodi ya 

Halmashauri inatakiwa kutoa ripoti 

kwa TRA kuhusu suala husika kwa 

ajili ya utekelezaji zaidi na baadaye 
kuhakikisha kuwa manunuzi yote 

ya vifaa na huduma yafanywe 
kutoka kwa watu wenye risiti za 

Nyaraka zilizohitajika kama kiambata 

ambazo ni risiti za kielektroniki 

zimetafutwa kwa wasambazaji wa 
vifaa na zipo kwa ajili ya uthibitisho 

wa ukaguzi. 
 

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 
Menejimenti  

Hoja imefungwa 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 
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ongezeko la thamani 

2008 inaitaka kila 
kodi ya ongezeko la 

thamani iliyosajiliwa 

na msambazaji wa 
vifaa chenye risiti za 

mashine za 
kielektroniki cha 

makusanyo (EFD). 
Hata hivyo kipindi cha 

ukaguzi ilibainika 

kuwa malipo yenye 
kiasi cha 

TZS.36,953,613.59 
yalifanyika kwa 

wasambazji wa vifaa 

waliosajiliwa wenye 
VAT. Lakini hayakuwa 

na risiti za EFD 
tofauti na kanuni 

tajwa hapo juu. 
 

EFD. 

 

  

 2.11.3 Usimamizi 

usioridhisha wa 
mikataba ya kazi 

yenye kiasi cha 

TZS.8,604,000.00 
(Akaunti ya 

amana) 
Kanuni ya 243 ya 

manunuzi ya umma 
(Uchaguzi wa kazi, 

vifaa na isiyo na 

ushauri), 2013 
inaeleza kuwa “ 

Mikataba isiyo na 
mshauri wa huduma 

Tunapendekeza kwa uongozi 

kuhakikisha kuwa kuna faida ya 
gharama na thamani ya fedha 

kipindi cha utekelezaji wa miradi 

na kuja na ripoti ya kina ikionesha 
iwapo kazi zimefanywa kwa 

makubaliano ya mkataba. 
Uongozi wa Halmashauri 

unatakiwa kuhakikisha kuwa 
mikataba, miongozo ya kazi, vifaa 

na huduma vishabiiane na  

mahitaji ya sheria ya Manunuzi ya 
umma ya mwaka 2011 pamoja na 

kanuni zake za mwaka 2013. 
 

Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda 

inakubaliana na ushauri wa 
wakaguzi. Ushauri umechukuliwa 

kwa ajili ya kufanyiwa kazi kwenye 

mradi ujao. 
 

Menejimenti 

izingatie kifungu 

166 (7) ya PPRA 

na kiasi cha Tsh. 

8,604,000.00 

zirudishwe 

kwenye akaunti 

ya Amana.  

Menejimenti 

izingatie 
sheria na 

taratibu zake. 
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na kazi, kitengo cha 

ununuzi 
utawasimamia watoa 

huduma  au utendaji 

kazi wa wakandarasi 
ukilinganisha na 

mahitaji au ratiba ya 
kazi kama 

ilivyoonesha kwenye 
mkataba kwa kila 

ripoti za  wiki na  

mwezi kutoka kwa 
msimamizi wa 

kitengo cha manunuzi 
anayewajibika na 

huduma au kazi. 

 
Iwapo ufanisi wa 

mtoa huduma au 
mkandarasi ni mzuri 

kitengo cha mnaunuzi 
kitaidhinisha malipo 

kwa kupima na kutoa 

hati kwa kiwango au 
hatua zilizoelezewa 

kwenye mkataba. 
Iwapo ufanisi wa 

mtoa hudma au 

mkandarasi hafikii 
vigezo 

vilivyooneshwa 
kwenye mkataba 

Kitengo cha 

manunuzi kinatakiwa 
kujulisha mtoa 

huduma au 
mkandarasi 
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mapungufu 

yaliyojitokeza na 
anaweza kukataa 

kuidhinisha malipo 

mpaka 
itakapofanyiwa 

marekebisho. 
Mbali na kanuni 

zilizoelezwa hapo juu 
kikosi cha wakaguzi 

kilibaini kuwa malipo 

yaliyofanywa kwa 
watoa huduma au 

wakandarasi katika 
muktadha wa kazi 

zilizoidhinishwa bila 

ukaguzi wowote 
uliofanywa na jopo la 

wakaguzi kupima 
ufanisi  

kulingana na malipo. 
  

 2.11.4 TZS 27,750,000.00 

kubadilishiwa matumizi 
na kupelekwa kwenye 

utengenezaji wa 
madawati ya shule. 

 

Ufuatiliaji ulifanyika katika 
hati za malipo na nyaraka 

zingine na kugundua kuwa 
halmashauri ilitumia Tsh. 

27,750,000.00 kwa ajili ya 
utengenezaji wa madawati ya 

shule kwa mwaka huo. 

Menejimenti ya Halmashauri 

inashauriwa kufanya mapitio na 
kuweka katika bajeti shughuli 

iliyofanyika, pia inatakiwa 
kuangalia vipaumbele badala ya 

kufanya shughuli ambazo haziko 

kwenye mpango. 
Menejimenti inatakiwa kurejesha 

fedha kwenye akaunti husika.  
 

 

Halmashauri haikuweka bajeti ya 

CDG katika utengenezaji wa 

madawati ya shule.  

Ni kweli kuwa fedha iliyolipwa 

kwa ajili ya utengenezaji wa 

madawati ilichukuliwa toka 

akaunti ya Mapato ya Ndani (Own 

Source) kama mchango wa 

Halmashauri katika kutoa huduma 

ngazi za chini katika miradi 

Menejimenti 

ifuate taratibu za 

malipo kwa 

kufanya 

allocation.. 

Miradi 

ambayo 

iliathiriwa 

itekelezwe 

,pia 

maagizo ya 

serikali ya 

zingatie 

mpango na 

bajeti. 
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Baada ya kufuatilia zaidi 

iligundulika kuwa, 
halmashauri haikutenga fedha 

za CDG kwa ajili ya 

utengenezaji wa madawati ya 
shule katika bajeti ya mwaka 

husika, kwahiyo fedha 
iliyolipwa kwa ajili ya 

utengenezaji wa madawati 
ilichukuliwa toka miradi 

mingine iliyotakiwa 

kukamilishwa. Hii ni kinyume 
na kifungu Na.21 cha LGFM 

2009 kinachowataka Maafisa 
Masuhuli kufuata bajeti katika 

utekelezaji. 

mingine iliyotakiwa kutekelezwa 

kwa mwaka wa fedha husika 

lakini fedha ya kutekeleza miradi 

hiyo haikutolewa na Hazina. 

Halmashauri iliamua kutumia 

bajeti ya miradi hiyo ili kutekeleza 

maagizo toka ngazi za juu. 

 2.11.5  Fedha kiasi cha  TZS 
33,862,607.00 iliyotumika 

toka akaunti ya 
Maendeleo pasipo 

kurejeshwa. 

 
Jumla ya TZS 33,862,607.00 

zilitumika toka akaunti ya 
Maendeleo kwa ajili ya 

matumizi ya kawaida. Hata 

hivyo wakati wa ukaguzi wa 
Agosti, 2017 kiasi hicho cha 

fedha kilikuwa bado 
hakijarejeshwa kwenye 

akaunti husika. 

Menejimenti ihakikishe kuwa 
inarudisha TZS 33,862,607.00 

kwenye akaunti ya Maendeleo ili 
kutekeleza shughuli 

zilizokusudiwa.  

 
 

Fedha kiasi cha TZS 
33,862,607.00 ilitumika toka 

akaunti ya Maendeleo pasipo 
kurejeshwa. 

 

Kiasi cha TZS13,208,000.00 
kilcoitumika toka akaunti ya 

Maendeleo kilihamishwa toka 
akaunti ya Mapato ya Ndani kwa 

maombi ya tarehe 19/05/2017 na 

kiasi kilichobaki kilichukuliwa toka 
ULGCDG kifungu cha Mafunzo na 

Semina kwa ajili ya kukamilisha 
miradi. Maombi ya kuhamisha 

yameambatishwa. 

Mkaguzi 
ameridhia  

Utekelezaji wa 
Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 

 

 2 .11.6 Kutokuwepo kwa Rejesta 
Malipo ya Masaa ya ziada 

          TZS 119,083,119.00  
 

Kanuni ya kudumu ya 

Utumishi wa Umma L.22 ya 

Ushauri unatolewa kuhakikisha 
kila Idara na vitengo kuwa na 

rejista ya masaa ya ziada na kila 
kila maombi ya fedha ya masaa 

ya kazi kuambatishwa na fomu 

ya maombi iliyoidhinishwa na 

Menejimenti inapokea ushauri wa 
mkaguzi kwamba kila mkuu wa 

Idara anakuwa na rejesta ya 
masaa ya ziada na kuwasilishwa 

kwa kwa mkaguzi kwa ajili ya 

uhakiki. 

Mkaguzi 
ameridhia  

Utekelezaji wa 
Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 
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2009 inaeleza; matukio au 

shughuli zinazostahili kwa 
mtumishi kulipwa posho ya 

masaa ya ziada; Afisa masuuli 

atalipa posho ya masaa ya 
ziada kwa watumishi 

wakiwango cha  mishahara ya 
TGOS na watumishi wa 

umma wa ngazi za mishahara 
TGS.A na TGS.B kwa 

kuzingatia vigezo vifuatavyo: 

 a) Mtumishi kufanya kazi 
baada ya masaa ya kawaida 

ya muda wa utumishi 

kumalizika.  

b) Mtumishi hawezi kufidiwa 

muda alioutumia kwa kazi 

aliyofanya baada ya mua wa 
kazi kumalizika. 

c) Muda wa ziada kufanywa 

na mtumishi ambaye 
hakutajwa katika malipo ya 

masaa ya ziada. 
Kinyume na maelekezo hayo 

menejimenti haikuonesha 

ushahidi wowote kuwa 
mtumishi alistahili malipo ya 

masaa ya ziada na Afisa 
Masuuli alijiridhisha juu ya 

kuwepo kwa shughuli hiyo 
kwa siku hiyo.  

 

Afisa Masuuli kuthibitisha uhalali 

wa madai hayo. 
 

 2.12.1 Utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo TZS 

780,352,800 

 

Menejimenti inashauriwa 
kuhakikisha inatekeleza miradi 

kwa wakati kwa kuzingatia bajeti 

husika. Pia ushauri unatolewa 

Namba ya utambulisho na 

imerekodiwa kwenye kitabu cha 

kumbukumbu za mali za kudumu. 

Mkaguzi 
ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 
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Mwaka uliopita, Halmashauri 

ilipanga kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo. 

 

Hadi tarehe 30 Juni, 2017, 
Menejimenti ilisaini mikataba 

ya utekelezaji wa miradi 
yenye thamani ya TZS 

780,352,800. Ukaguzi 
uliofanyika tarehe 22-

25/09/2017 ulibaini kuwepo 

kwa mapungufu.  
 

Pia ilibainika kuwa baadhi 
ya raslimali zenye 

thamani ya TZS 

10,000,000 zilinunuliwa 
lakini 

 Hazikuorodheshwa wala 
kurekodiwa katika 

Regista kama ilivyoelezwa 
na Kanuni ya 63 (5) ya 

LGFM, ya mwaka 2009 kuwa, 

raslimali zote za kudumu 
ziweze kurekodiwa kwa 

namba na kuingizwa katika 
Rejista ya raslimali za 

Halmashauri. Hii inaweza 

kusababisha upotevu wa 
raslimali za serikali.  

 
 

kuhakikisha manunuzi yote 

yanazingatia taratibu za utunzaji 
na uhifadhi wa mali zilizo 

nunuliwakwa na kupewa namba 

ya utambuzi wa kila aina ya mali 
iliyonunuliwa pamoja na 

kuorodheshwa katika rejesta ya 
Halmashauri. 

 

Kazi zilizopangwa zimetekelezeka 

kama ujenzi wa kituo cha mabasi, 

vyoo shule ya msingi Nsambwe, 

vyoo shule za msingi Ilembo na 

Milala, daharia shule ya sekondari 

Kasokola na kituo cha afya Milala.  

 

Hoja imefungwa 

 

 2.13.1.1 Utekelezaji wa mpango 

maendeleo wa serikali za 
mitaa. 

Ukaguzi wa 2016/17 
unaonesha kuwa Halmashauri 

Menejimenti inashauriwa 

kuongeza jitihada ya utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo na 

kuepuka ucheleweshaji. 
 

Halmashauri imekubaliana na 

maependekezo ya ukaguzi na 

kiasi kilichobaki kwenye 

ukamilishaji wa zahanati ya Milala 

Mkaguzi 

ameridhia  
Utekelezaji wa 

Menejimenti  
Hoja imefungwa 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 
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ya Manispaa Mpanda ilikuwa 

na jumla ya TZS 
146,594,000.00. Hadi kufikia 

tarehe 30 Juni 2017 kulikuwa 

na salio la fedha ambayo 
haikutumika kiasi cha TZS 

93,650,087.52 Ikimaanisha 
kuwa Halmashauri ilitumia 

kiasi TZS 52,943,912.48 sawa 
na 36% .  

 yenye kiasi cha Tshs.31,294,000. 

Ukamilishaji wa zahanati ya Milala 

yenye thamani ya Tsh. 

31,294,000.00. 

Ukamilishaji wa wodi ya wazazi 

Kakese yenye thamani ya 

Tsh.15,000,000 

Ukamilishaji wa zahanati ya 

Mtakumbuka yenye kiasi cha Tsh. 

14,500,000/= kama ifuatavyo :- 

Tsh. 12,000000, uwekaji wa 

umeme wa jua wenye thamani ya 

Tsh.2,000,000/=, kununua vifaa 

vya zahanati vyenye thamani ya 

Tsh.9 2,500,000/= 

Ukamilishaji wa wodi ya wazazi 

Mwangaza yenye thamani ya 

Tsh.16,000,000/= 

Kuweka mfumo wa uvunaji wa 

maji ya mvua zahanati ya 

Mwamkulu yenye thamani ya Tsh. 

7,000,000/=Jumla ni Tsh. 

83,794,00 

 Kiasi kilichobaki cha Tsh TZS 

9,856,087.52 kitapelekwa kata ya 

Kakese kwa umaliziaji wa wodi ya 
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wazazi zahanati ya Kakese. 

 

 2.13.1.2 Kutowasilishwa kwa 

asilimia 5 katika mfuko 

wa pamoja wa LGCDG TZS 
7,329,700.00. Mpango wa 

utekelezaji na mwongozo 
wa LGCGD mwaka 2005 

3.3 uk. Wa 14 unaelekeza 
kila Halmashauri 

kuchangia asilimia 5 ya 

LGCDG kutoka mapato ya 
Ndani. Uhakki uliofanywa 

katika kumbukumbu 
zilizopo unaonesha kuwa 

Halmashauri ilipokea 

jumla ya TZS 
146,594,000.00 kwa ajili 

ya utekelezaji wa miradi 
ya LGCDG ambapo TZS 

7,329,700.00 ikiwa ni 
asilimia 5 ambazo 

zilitakiwa kutolewa kama 

mchango wa 
Halmashauri. Fedha hiyo 

haikutolewa hadi wakati 
wa ukaguzi. 

 

Menejimenti inashauriwa 

kuchangia asilimia 5 kwenye 

mfuko wa pamoja kiasi cha TZS 

7,329,700.00 KWENYE LGCDG ili 

kukamilisha utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo katika 

seikali za mitaa. 

 

Halmashauri imekubaliana na 

mapendekezo ya ukaguzi kwa 

mwaka wa fedha 2016/2017 na 

imehamisha kiasi cha 

Tsh.10,000,000 kwenda kikundi 

cha wafugaji wa Kashaulili ( 

Kashaulili Livestock Keepers) kwa 

ajili ya ujenzi wa kiwanda kidogo 

cha kuchakata maziwa kwa risiti 

ya malipo Na.2017-001984 ya 

tarehe 29/06/2017 

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 
Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 

 

 2.13.1.3 Miradi isiyotekelezwa 
kutokana na ukosefu wa 

fedha jumla ya  

 TZS 884,723,000 
Kanuni na. 17(2) ya LAGFM 

ya 2009 inaeleza kuwa “bajeti 
ya miradi ya maendeleo 

Menejimenti inashauriwa 
kutekeleza shughuli zilizopangwa 

kwa mujibu wa sheria. 

 

Halmashauri iliiandikia Wizara ya 

Mipango na Fedha kukumbushia 

kuletewa fedha na 

imeambatishwa kwa ajili ya 

uthibitisho wa ukaguzi. 

Mkaguzi 
ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  
Umesubiriwa 

utekelezaji wa 
serikali. 

Serikali 

ihakikishe 

inaleta fedha 

kwa mujibu 

wa bajeti 
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inatakiwa kutekelezwa katika 

kipindi cha mwaka husika wa 
bajeti.  

Wakati wa ukaguzi ilibainika 

kuwa Halmashauri ilitenga 
katika bajeti yake jumla ya 

TZS 7,038,580,930.00 kwa 
ajili ya kuwezesha utekelezaji 

wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo kupitia kwa 

washirika na nje wa 

maendeleo kwa mpango wa 
CDG. 

Hata hivyo hakuna fedha 
iliyoletwa katI ya TZS 

884,723,000.00 kinyume na 

kifungu 43(1) cha LFM ya 
mwaka 1982 na marekebisho 

yake ya mwaka 2000. Na 
shughuli zote zilizotengewa 

fedha hazikutekelezwa. 
 

  

 2.13.2  Fedha iliyotolewa 

pasipokuwa na ushahidi 
kuwa ilitumika kwa 

malengo tarajiwa TZS 

27,600,000.00. Katika 
kipindi cha ukaguzi, 

Menejimenti ililipa TZS 
27,600,000.00 kwenye shule 

za msingi na sekondari. Kati 
ya hizo,TZS 7,000,000.00 

ilitolewa kwa ajil;I ya 

ukarabati wa vyumba 2 shule 
ya msingi Kasimba na TZS 

20,000,000.00 kwa ajili ya 
ukamilishaji wa majengo ya 

Menejimenti inashauriwa 

kuogeza wigo wa bajeti na 
kuhakikisha kwamba fedha 

iliyotolewa kwa ajili ya miradi ya 

maendeleo zinafanya kazi 
iliyokusudiwa pasipo 

kuhamishwa kwenye mradi 
mwingine bila idhini. Aidha TZS 

26,600,000.00 zirejeshwe ili 
kutekeleza miiradi iliyokusudiwa. 

 

 

Menejimenti imepokea ushauri wa 

mkaguzi. Fedha ilihamishwa 
kutokana dharura iliyotokana 

serikali kuwapanga wanafunzi wa 

kidato cha tano kwenye shule 
ambazo hazikuwa na 

miundombinu ya umeme na 
jiko.Hivyo fedha hiyo ilitumika 

kukamilisha miundombinu katika 
shule hizo.. Aidha taratibu zote za 

uhamisho wa fedha 

zimezingatiwa. Mihtasari ya vikao 
imeambatishwa kwa ukaguzi 

Mkaguzi 

ameridhia  
Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 
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utawala katika shule za 

sekondari rungwa,kasimba na 
nsemulwa ifikapo juni 2017. 

 

 

 2.13.3.2 Kukosekana kwa nyaraka 

za matumizi ya fedha za 
mfuko wa jimbo kiasi cha 

Tsh. 28,398,000.00. 

Menejimenti inashauriwa kuwa 

na usimamizi makini wa fedha za 
miradi zinazopelekwa katika 

ngazi za chini na usimamizi 

madhubuti uimarishwe kipindi 
chote cha utekelezaji wa miradi 

hiyo na kuhakikisha menejimenti 
inatoa taarifa ya maendeleo ya 

miradi hiyo. Aidha menejimenti 

inashauriwa kufuatilia marejesho 
ya TZS 2,000,000.00 zilizolipwa 

katika vikundi ili kuwezesha 
vikundi vingine kunufaika na 

fedha hiyo.   
 

 

Mapendekezo yamepitiwa na 

menejimenti imefanya ufuatiliaji 

na usimamizi juu ya utekelezaji 

wa miradi katika ngazi za chini. 

Taarifa ya utendaji ipo kwa ajili ya 

uthibitisho kwenye ukaguzi  

 

Mkaguzi 

ameridhia  
Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 

 

 2.13.4.1 Utekelezaji wa miradi ya 
Benki ya Dunia (ULGSP). 

Wakati wa ukaguzi, 

Menejimenti ilikuwa na jumla 
ya fedha  TZS 

5,712,604,506.48 ambazo ni 
za Mradi wa  ULGSP zikiwemo 

salio anzia la 
TZS1,723,074,190.52.Aidha 

hadi kufikia tarehe 30 Juni 

2015 kulikuwa na kiasi 
ambacho hakijatumika 

TZS3,741,624,600.60 IKIWA 
NA MAANA KUWA 

Menejimenti ilitumia kiasi cha 

TZS 1,970,979,905.88 sawa 

Menejimenti inashauriwa 
kutumia fedha yote ambayo 

haikutumika kenye utekelezaji 

wa miradi ya maendeleo na 
kuwasilisha taarifa ya utekelezaji 

wa miradi hiyo kwa ajili ya 
uhakiki. 

 
 

Taarifa ya utekelezaji 

imeambatishwa kwa ajili 

ya uthibitisho kwenye 

ukaguzi 

 

Majibu ya 

menejimenti 

yatahakikiwa 

katika ukaguzi 

ujao. 

 
Menejiment

i ihakikishe 

hoja 
inafutwa. 

 



47 
 

na  to 35%. 

 2.14.1.1 Kiwango kidogo cha fedha 

ya Ruzuku ya uendeshaji 
wa shule iliyopelekwa 

shuleni. 
Wakati wa ukaguzi ilibainika 

kuwa kulikuwa na kiwango 
kidogo cha fedha 

kilichopokelewa shuleni 

ikilinganishwa na uwiano 
halisi wa mgawo kwa 

mwanafunzi kwa mwaka wa   
1:10,000. 

Uhakiki ulifanywa kuanzia 

mwezi Julai 2016 hadi mwezi 
Juni 2017 na kubaini kuwa 

mgawanyo wa fedha 
haukuwa sawa ikilinganishwa 

na mwongozo wa serikali wa 
uwiano wa 1:10,000 kwa 

shule za msingi na be 

1:25,000 kwa shule za 
sekondari. 

  
 

 

Ushauri unatolewa kwa 

menejimenti kufanya 
mawasiliano na Wizara ya Fedha 

ili kupewa sababu za kutotoa 
kiwango kilichoidhinishwa. Pia 

kufahamu uwiano sahihi wa 
fedha inayotolewa kulingana na 

ongezekeko la wanafunzi kwa 

shule za msingi na sekondari. 
 

 

Sekondari ilipokea fedha  za 

uendeshaji wa shule 
TZS.83,961,215.00 kwa uwiano 

wa1:13,940.10 badala ya 
150,575,000.00 kwa uwiano wa  

1: 25,000.00, Kwa upande wa 
shule za msingi zilipokelewa TZS 

109,867,000.00 kwa uwiano wa 

1:5,385 badala ya  TZS 
204,020,000,00 kwa uwiano wa  

1:10,000.00 mwaka 2016/2017. 
  Menejimenti imepokea ushauri, 

mapungufu yaliyopo katika 

mgawo wa fedha ya Ruzuku kwa 
Idara ya Elimu Msingi na 

Sekondari yamekwisharipotiwa 
katika mamlaka husika kwa barua 

Kumb. Na. KTV/MMC/E.30/8/82 
ya tarehe 24.11.2017 ambayo ipo 

tayari kwa ajili ya ukaguzi. 

 

 Menejimenti 

iendelee 

kukumbusha 

Wizara kuleta 

fedha kulingana 

na uwiano wa 

wanafunzi. 

  Serikali itoe 

fedha 
kulingana na 

idadi  ya 
wanafunzi. 

 

 

 2.14.2    Changamoto za 
utekelezaji wa Waraka wa 

Elimu Bila Malipo. 
Kakika kupitia utekelezaji wa 

Sera ya Elimu Bila Malipo 

ulioanza kutekelezwa 
Desemba 2015 ilibainika 

kuwepo kwa mafanikio ya 
ongezeko la uandikishaji wa 

wanafunzi na kupungua kwa 

tatizo la uhaba wa maabara 

Menejimenti ianashauriwa 
kuwasiliana na Wizara ya Fedha 

na Ofisi ya Rais TAMISEMI ili 
kupata namna ya kuondoa 

changamoto zilizopo.  

 

Menejimenti imepokea ushauri wa 
mkaguzi, mapungufu yaliyopo 

katika mapokezi ya Fedha ya 
Ruzuku ya Uendeshaji wa shule 

za msingi na sekondari 

yameripotiwa katika mamlaka 
husika kwa barua Kumb.Na 

KTV/MMC/E.30/8/82 ya tarehe 
24/11/2017 na ipo kwa ajili ya 

uhakiki. 

Kuhusu ongezeko kubwa la 

Menejimenti   
iwasiliane na   

Wizara husika ili 
kupunguza tatizo 

lililopo. 

Menejimenti i 
iwashirikish

e Wadau 
wa 

maendeleo 

kuchangia 
ili 

kupunguza 
dosari 

zilizopo 

mashuleni. 
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na kemikali katika shule za 

sekondari. Hata hivyo pamoja 
na mafanikio hayo, mpango 

huo unakabiliwa na 

changamoto nyingi 
zinazohitaji kukabiliana nazo 

kwa haraka ili kurahisisha 
ufanisi wake. Baadhi ya 

changamoto hizo ni; 
Ongezeko kubwa na 

wanafunzi ambalo 

husababisha upungufu wa 
miundombinu ikiwemo 

madarasa, madawati, vyoo na 
vifaa vya kufundishia na 

kujifunzia. 

 
Kupokea mgawo finyu wa 

fedha ya Ruzuku ya 
uendeshaji wa shule 

isiyolingana na idadi ya 
wanafunzi waliopo. Taarifa ya 

mapokezi ya fedha kuanzia 

Julai hadi Novemba mwaka 
2016 kwa shule za msingi na 

mwezi Mei 2017 kwa shule za 
sekondari ilionyesha fedha 

haikupolewa. 

 

uandikishaji, Menejimenti imeliona 

hilo tatizo na inaendelea kulitatua 
kwa kutenga TZS 

35,000,000,00.katika bajeti ya 

mwaka 2017/2018 Kwa ajili 
kujenga vyumba vya madarasa 27  

na hadi wakati wa ukaguzi 
menejimenti ilikuwa imepeleka 

jumla ya TZS 60,000,000,00 kwa 
ajili ya kukamlisha ujenzi wa 

vyumba vya madarasa katika 

shule za msingi za Nsambwe, 
Mkokwa, Nsemulwa na Kabwaga. 

 
 

Menejimenti ya Halmashauri 

ilibaini ongezeko la uandikishaji 
wa wanafunzi na kutenga kiasi 

cha Tsh. 135,000,000 kwa ajili ya 
ujenzi wa vyumba 27 vya 

madarasa kwenye bajeti ya 
mwaka wa fedha 2016/17 kwa 

shule za msingi Nsambwe, 

Mkokwa, Nsemulwa na Kabwaga. 
Idara ya Elimu Sekondari ilitenga 

kiasi cha Tsh.27,000,000 kwa ajili 
ya ujenzi wa vyumba vuwili vya 

madarasa shule ya sekondari 

Kakese. 
 

 Upungufu wa 
miundombinu katika shule za 

Msingi na sekondari  

Shule za Msingi na sekondari 
zinakabiliwa na upungufu 

mkubwa wa miundombinu kama 
vile vyumba vya madarasa, 

 

 



49 
 

nyumba za walimu,matundu ya 

vyoo,viti, 
meza,daharia,maktaba,kabati,maa

bara,vitanda,kasiki. Serikali 

inatakiwa  kutenga fedha za 
kutosha kwa ajili ya kukabiliana 

na upungufu wa miundombinu 
katika shule za msingi na 

sekondari. 
Pia mazingira ya kujifunzia na 

kufundishia yanatakiwa 

kuboreshwa ili kuinua taaluma na 
morali ya kazi. 

 
 Halmashauri  hutenga 

bajeti kila mwaka kwa ajili ya  

kukabiliana na upungufu wa 
miundombinu katika shule lakini 

kiasi kinachoombwa huwa 
hakitekelezwi kutokana na Serikali 

Kuu kuwa na utaratibu wa kutoa 
ukomo  wa  bajeti kwa kila 

Halmsahuri ambao haulingani na 

mahitaji halisi ya Halmashauri 
husika. 

Halmashauri imeendelea kuomba 
fedha za  kutosha kupitia kwenye 

bajeti kwa ajili ya kutengeneza 

miundombinu ya shule. 
  

 
 

 

  

 2.14.3 Upungufu wa 

miundombinu katika 
shule za Msingi na 

Serikali inatakiwa  kutenga fedha 

za kutosha kwa ajili ya 
kukabiliana na upungufu wa 

Halmashauri  hutenga bajeti kila 

mwaka kwa ajili ya  kukabiliana 
na upungufu wa miundombinu 

Menejimenti    

ipunguze kwa 
fedha za P4R 

Menejimenti 

ihakikishe 
inawatumia 
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sekondari  

Shule za Msingi na sekondari 
zinakabiliwa na upungufu 

mkubwa wa miundombinu 

kama vile vyumba vya 
madarasa, nyumba za 

walimu,matundu ya vyoo,viti, 
meza,daharia,maktaba,kabati,

maabara,vitanda,kasiki. 

miundombinu katika shule za 

msingi na sekondari. 
Pia mazingira ya kujifunzia na 

kufundishia yanatakiwa 

kuboreshwa ili kuinua taaluma 
na morali ya kazi. 

 
 

katika shule lakini kiasi 

kinachoombwa huwa 
hakitekelezwi kutokana na Serikali 

Kuu kuwa na utaratibu wa kutoa 

ukomo  wa  bajeti kwa kila 
Halmsahuri ambao haulingani na 

mahitaji halisi ya Halmashauri 
husika. 

Halmashauri imeendelea kuomba 
fedha za kutosha kupitia kwenye 

bajeti kwa ajili ya kutengeneza 

miundombinu ya shule. 

,EQUIP na mapato 

ya ndani. 

Wadau wa 

maendeleo 
kuchangia 

miundombi

nu ya shule. 
 

 

 2.14.4.1 Usimamizi usioridhisha 

wa fedha ya MSD.  

Mapungufu yafuatayo 
yalibainika katika usimamizi 

wa fedha ya MSD; 
Wizara ya Afya na Ustawi wa 

Jamii haikutoa taarifa kwa 
Afisa Masuuli kuhusu fedha 

iliyopelekwa MSD kwa ajili ya 

ununuzi wa dawa na vifaa 
Tiba. Aidha Menejimenti 

haikutoa taarifa inayoonesha 
kiasi cha fedha kilichopelekwa 

kutoka MSD kwa ajili ya 

kununua dawa na vifaa tiba. 
 

Menejimenti inashauriwa kuwa 

na usimamizi makini wa 

usuluhishi wa fedha iliyotolewa 
MSD kwa ajili ya kununua dawa 

a vifaa tiba na kuzingatia kanuni 
za fedha.  

 

Ushauri umezingatiwa, 

Menejimenti itaimarisha usimamizi 

na utendaji bora wa fedha 
iliyolipwa MSD pamoja na 

kuzingatia kanuni, taratibu na 
sheria za matumizi ya fedha.  

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 
Menejimenti  

Hoja imefungwa 
 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 

 

 2.14.4. 2   Matumizi yaliyozidi 
kwenye hospitali ya 

Manispaa ya Mpanda 

kwenye kitengo cha stoo 
cha dawa (MSD ) TZS 

16,608,946.00 
Katika mwaka 2016/2017 

akaunti ya halmashauri 

ilionesha fedha TZS 

Menejimenti imeshauriwa kupitia 
kwa kina mahitaji nayo hitajika 

kwenye vifaa vya afya na 

kusimamia na kufuatilia mtiririko 
wa fedha ili kuhakikisha fedha 

zilizotengwa na wizara zinaletwa 
na kutumika kwa ajili ya ununuzi 

wa vifaa tiba na madawa.   

 

Idara ya Afya huwasilisha taarifa 
za kila robo mwaka ambazo 

huzingatia mahitaji ya dawa bila 

kuzingatia fedha zilizopo kwenye 
akaunti ya MSD. 

 

Mkaguzi 
ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  
Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie 

tena. 
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16,608,946.00 zilitumika zaidi 

ya bajeti iliyotengwa kwa ajili 
ya ununuzi wa dawa na vifaa 

tiba hali hiyo ilionesha 

kwamba halmashauri 
haikutenga tenga bajeti ya 

kutosha inayolingana na 
mahitaji ya dawa. 

 

 2.14.4. 3 Fedha za MSD ambazo 

hazikutumika TZS 
69,134,372.38 

Mwaka 2016/2017, 
Menejimenti ilikuwa na fedha 

kwa ajili ya ununuzi wa dawa 

na vifaa tiba kutoka MSD. 
Hadi kufikia tarehe 30/6/2017 

kulikuwa na salio la fedha 
ambayo haikutumika   TZS 

69,134,372.38. 
 

 

Ushauri unatolewa kuhakikisha 

matumizi ya fedha ya MSD 
yanazingatiwa. 

 

Msimamizi wa huduma za afya 

anatakiwa kuwasilisha ombi la 
dawa kila robo mwaka bila kujali 

iwapo MSD ina fedha fedha katika 
akaunti au la. Kwa upande 

mwingine MSD inatakiwa kutoa 

huduma kulinana na mahitaji 
yaliyowasilishwa. Gharama za 

vifaa tiba hufanywa na seikali kuu 
katika kaunti ya MSD. Aidha 

mapungufu yaliyopo 
yatasawazishwa na serikali kuu 

kulingana na taratibu Zilizopo. 

 

Menejimenti 

ihakikishe 
 Fedha zinazaoletwa  

kwa 
ununuzi 

wa 

dawa 
zinatum

ika 
kama 

zilivyot
engwa. 

Taratibu 

zizingatiwe. 

 

 2.14. 5. 1 Ujenzi wa Dampo la Taka 

Ngumu kutotekelezwa 

katika mlima wa 
Mkwamba. 

Halmashauri ina jukumu la 
msingi la kujenga Dampo la 

Taka ngumu ili kurahisisha 
uzoaji na usafirishaji na uzoaji 

wa Taka kwenye eneo hilo na 

kupunguza uchafuzi wa 
mazingira.  

 
 

 

Menejimenti inashauriwa 

kujenga Dampo katika mlima wa 

Mkwamba ili kuwezesha 
kusimamia usafi ipasavyo. 

 

Kwa mujibu wa Tathmini ya Athari 

za Mazingira iliyofanywa 2016, 

eneo pendekezwa la milima wa 
Mkwamba ilibainika kuwa 

halikuwa na sifa kutokana na 
sababu zifuatazo; 

Eneo lake ni dogo kiasi ambacho 
haliwezi kuhimili mradi huu. Eneo 

hili pia ni uelekeo wa uwanja wa 

Ndege, karibu na vyanzo vya maji 
na lipo mjini sana kiasi ambacho 

haliwezi kudumu kwa muda wa 
miaka 100 na pengine si salama 

kwa afya na ustawi wa wakazi.  

Aidha upembuzi umefanywa na 

Maeneo 

yaliyotengwa kwa 

ajili ya Dampo 
yaingizwe  

kwenye mpongo 
Kabambe. 

 

Mrenejimenti 

ihakikishe 

intekeleza 
agizo hilo. 
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kubaini maeneo ya Kabatini na 

Jeremanga kuwa ni maeneo 
sahihi kwa ajili ya ujenzi wa mradi 

huu. Fedha iliyotengwa katika 

mwaka wa fedha 2017/2018 kwa 
ajili ya utekelezaji wa mradi huu 

ni TZS 3,570,000,000.00. 
Maombi maalum ya kiasi cha 

Tsh.3,570,000,000,000/=  
yamefanywa kwa ajili ya ujenzi 

wa dampo kwa mwaka wa fedha 

2017/2018. 

 2.14. 6. 1  Makusanyo ya kodi 

Kifungu cha 7 (a) cha sheria 

ya fedha cha Serikali za 
Mitaa, 1982 (Kilichofaniwa 

marekebisho mwaka 2000) 
kinaitambua kodi ya ardhi 

kama chanzo cha mapato 
kwa Serikali za Mitaa. 

Nyongeza ni kuwa waraka 

Na. CBD 171/261/01/148 
(mpango wa kuhodhi) wa 

tarehe 19.Novemba, 2012 
kutoka OR-TAMISEMI ilitoa 

miongozo juu ya ukusanyaji 

wa kodi ya ardhi na matumizi 
sahihi yaliyofikiwa kwa kutmia 

fedha ya kodi ya ardhi 
iliyorejeshwa. Kwa mujibu wa 

waraka, 30% ya makusanyo 
ya kodi ya ardhi yarejeshwe 

kwa Serikali za Mitaa husika. 

Kwa mujibu wa aya ya 8 ya 
waraka ulionukuliwa, 30% ya 

marejesho itatatua migogoro 
ya ardhi, ununuzi wa vifaa 

Menejimenti ihakikishe kuwa 

inawasiliana nan a Wizara ya 

Ardhi Nyumba, na Makazi ili 
kurejesha kodi ambayo 

haikurejeshwa kwenye akaunti 
za Halmashaurikiasi cha Tsh. 

69,594,721.63 ambayo ni haki 
ya Halmashauri. 

 

Menejimenti ya halmashauri 
ikishirikiana na mamlaka husika 

inaagizwa kuhakikisha kuwa 
mapungufu yaliyojitokeza 

yananasahihishwa kwa ajili ya 

kuwuiwezesha Idara husika 
inafanya shughuli zake kiurahisi. 

 

Menejimenti imewasiliana na 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Makazi kwa mwaka wa fedha 
2016/2017 kwa barua 

Na.KTV/MMC/A.20/1/133 ya 
tarehe 22/02/2017 na kumtuma 

mtumishi husika ambayo haikuwa 
na majibu. Menejimenti bado 

inasubiri mrejesho kutoka Wizara 

ya Ardhi, Nyumba na Makazi.  

Utekelezaji wa 

urejeshwaji wa 

fedha hizo 

utahakikiwa 

katika ukaguzi 

ujao. 

 

Wizara 

husika 
irejeshe 

deni hilo. 
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vya utafiti na gharama za 

utawala zinazohusiana na 
masuala ya ardhi. 

 

  Makazi TZS 69,594,721.63 
 

Mapitio ya ukaguzi kwa 
mwaka wa fedha ulioishia 

tarehe 30 Juni, 2017 ulibaini 
kuwa Halmashauri ya 

manispaa ya Mpanda kwa 

niaba ya Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Makazi ilikusanya 

kiasi cha Tsh.231,982,405.42 
na kuzipeleka  Wizara ya 

Ardhi, Nyumba na Makazi 

kama kodi ya ardhi kwa 
mwaka wa fedha 2016/2017. 

Hata hivyo kiasi cha Tsh 
69,594,721.63 zikiwa ni 30% 

ya Kiasi cha TSh. 
231,982,405.42 

hakikupokelewa kutoka 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Makazi. 

 
Mapungufu yaliyobainika 

Idara ya Ardhi 

 
Katika mapitio ya  utendaji 

kazi wa Idara ya Ardhi 
ilibainika kuwa na mapungufu 

yafuatayo ambayo yanahitaji 

ufuatiliaji kufanyiwa kazi na 
menejimenti:- 

Idara haina akaunti ya 
makusanyo ya kodi ya ardhi. 
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Idara haina kanzidata ya 

mfumo wa kielektorniki wa 
kompyuta wa kurejesha 

taarifa za kielektroniki za kodi 

ya ardhi (LRMS) ambao 
utaweza kuboresha 

makusanyo ya kodi ya ardhi 
na kuwezesha kutambua kwa 

urahisi wakwamishaji wa kodi 
ya ardhi. 

Kutokuwepo kwa usafiri kwa 

ajili kurahisisha utendaji wa 
kazi za wa kiidara hasa katika 

utoaji wa hati za madai kwa 
wamiliki wa ardhi. 

 

 2.14.6.2.1 Mapungufu kwenye 
tathmini ya upangaji na 

usimamizi wa viwanja  
 

Halmashauri ya Manispaa ya 

Mpanda iliuza viwanja 119 
vyenye thamani ya 

Tsh.265,627,500.00 ambayo 
imerekodiwa kwenye mfumo 

kwa mwak wa fedha 

2016/2017. 
 

Viwanja  119 vyenye thamani 
ya Tsh 265,627,500.00 

vilivyouzwa kwa wateja 
mbalimbali havina hati ya 

umiliki kinyume na barua za 

maombi na kifungu cha 29 (I) 
(a-c) ya sharia ya ardhi ya 

mwaka 1999 kipengele cha 
113 ambacho kinasema kuwa 

Menejimenti ihakikishe kuwa 
wamiliki wote wa ardhi 

wanapewa hati ya umiliki na 
viwanja vyao vimerekodiwa 

kwenye mfumo. 

 
 

Mchakato wa kupata Hati Miliki 
toka Wizara ya Ardhi bado 

unaendelea na tunategemea 
kupata hivi karibuni. 

Menejimenti 

ifuatilie hati miliki 

kutoka Wizarani. 

 
Mchakato 

wa kupata 
hati miliki 

uendelee. 
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, Iwapo Kamishna ataamua 

kutoa haki ya umiliki kwa mtu 
ambaye:- (a) amekubali 

barua ya maombi ya  haki ya 

umiliki au (b) Anamiliki ardhi 
chini ya haki ya umiliki au (c) 

Vinginevyo amepewa haki ya 
umiliki, atatoa hati, ikielekeza 

kuwa  ni hati ya umiliki kwa 
mtu husika. 

 

Halmashauri ina malalamiko 
15 kutoka kwenye jamii 

yanayohusu umikili wa ardhi 
ambayo hayajafanyiwa kazi 

bado. 

 
 

 2.14.7

.1 

Halmashauri kutochangia 

katika mfuko wa 

Wanawake na Vijana kiasi 
cha fedha Tsh. 

138,899,659.00  

 Halmashauriihakikishe kuwa  

kiasi cha fedha ambacho 

hakijalipwa kwa muda wa miaka 
nane mfululizo cha 

Ths787,874,164.87  kilipwe na 
ushaidi wa malipo uwasilishwe 

kwa ukaguzi. 

Kwa mwaka wa fedha 

2016/2017 Halmashauri ilikisia 

Ths2,023,510,000.00 kati ya  

Ths121,000,000.00 ikiwa ni 

makisio ya Mfuko wa wanawake 

na Vijana. Halmashauri ilichangia 

Ths 90,000,000.00 Kwa Kwa 

mwaka wa fedha 2017/2018 

Halmashauri ilikisia 

Ths2,378,800,000.00 kati ya  

Ths128,000,000.00 ikiwa ni 

Menejimenti 

ihakikishe  ina 

changia  
kufikia 

malengo. 

Menejimenti 

ihakikishe  

inapunguza 
kiasi hicho.. 
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makisio ya Mfuko wa wanawake 

na Vijana Halmashauri ilichangia 

Ths 120,000,000.00   

 

 2.14.7
.2 

Kuwepo kwa madeni ya 
vikundi vya wanawake na 

vijana Tshs.12,644,500.00 
Halmashauri ilikuwa 

haijakusanya madeni ya 

vikundi vya wanawake na 
vijana vilivyokopeshwa 

ambapo hadi tarehe 
30.06.2017 kulikuwa na 

madeni yenye jumla ya 

Tshs.12,644,500.  
Wadaiwa hawakuzingatia 

makubaliano ya mkataba hiyo 
ilitokana na kutokuwepo kwa 

ufuatiliaji wa urejeshaji wa 
mikopo hiyo. 

Menejimenti imeshauriwa 
kuhakikisha vikundi vinarejesha 

kiasi    12,644,500  ili fedha hizo 
zinufaishe na vikundi vingine. 

Jumla ya Tsh. 11,196,700.00 

zimerejeshwa kati ya 

12,644,500.00 zilizokuwa 

hazijarejeshwa kwa risiti na deni 

lililobaki ni Tsh.1,447,800.00  

 

 

Kuwepo na 
mkakati  wa 

kusimamia 
urejeshaji  

madeni. 

Menejimenti 
ihakikishe 

madeni 
yanarejeshwa

. 
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HALI YA UTEKELEZAJI WA HOJA KWA KIPINDI KINACHOISHIA MWEZI JUNI 30th,2016 

 

2011/2012 2.2.4.3 Madai yasiyokuwa na 

maelezo sahihi ya Tshs. 

30,000,000/= deni la PARADISE 

kwa kupunguza kiasi hicho katika 

eneo hilo. 

Uongozi wa Halmashauri 

uhakikishe kuwa nyaraka 

zinazotakiwa 

zinawasilishwa kwa uhakiki.   

Halmashauri imewasilisha 

Muhtasari  wa kikao cha nne 

cha kamati ya fedha na utawala 

kwa mwaka wa fedha 

2011/2012 cha tarehe 

22/02/2012.Pia Halmashauri iko 

katika utaratibu wa kupitia 

makubaliano mapya baada ya 

mkataba wa awali kupitwa na 

wakati nyaraka za makubaliano 

mapya zitawasilishwa kwa 

ukaguzi. 

Maoni ya 

mkaguzi 

hayajatekelezwa  

Menejimenti 

itafute 

nyaraka 

zinazohitajika 

 

2011/2012 2.2.4.4Uuzaji wa Mashaka wa 

ukumbi wa Paradise kwa shirika 

la nyumba la Taifa bila taarifa ya 

Serikali Tshs. 100,000,000 chini 

ya bei ya soko. 

 

Uongozi wa Halmashauri 

uhakikishe kuwa; .Uuzuji 

huo unalingana na taarifa 

ya Uthamini jengo na Eneo 

.Taratibu za mauziano 

zinazingatiwa    na 

mkataba zinawasilishwa 

kwa uhakiki.   

Taarifa ya kukubali kuuza jengo 

chini ya bei ya soko ulizingatia 

makubaliano juu ya manufaa 

yatakayopatikana baadaye 

kutokana na jengo mbadala 

litakalojengwa kama sehemu ya 

mtaji wa kuanzia kwa 

Halmashauri kwa kuzingatia 

kanuni za MOU. 

Maoni ya 

mkaguzi 

hayajatekelezwa 

Maoni ya 

Mkaguzi 

yatekelezwe 

 

2011/2012 Ufungaji wa Mpanda TV 

(Television). 

Uongozi wa Halmashauri 

uhakikishe kuwa mradi wa 

Televisheni unakamilika na 

unatumika. 

Mfumo uliokuwa unatumika 

kwenye Mpanda TV ulikuwa ni 

wa Analogia, kwa sasa hauwezi 

kutumika kutokana mabadiliko 

ya kiteknolojia yanayohusisha 

kuhamisha mifumo ya 

Maoni ya 

mkaguzi 

haijatekelezwa 

Menejimenti 

ihakikishe 

inauza 

mtambo kama 

mali chakavu 
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matangazo kutoka Analojia 

kwenda Dijitali. 

3.3.2 (b)    Matumizi ya fedha za Maendeleo 

 

 

 

Uongozi wa Halmashauri 

unashauriwa kuongeza 

juhudi katika utekelezaji na 

umaliziaji wa miradi yake 

kama ilivyopangwa, 

Uongozi  umetambua moani ya 

mkaguzi ,Madarasa mawili na 

 nyumba ya mwalimu  

Shanwe zimekamilika na 

 zinatumika. 

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 

 

3.4.2 

 

  Madeni ya wazabuni Uongozi unashauriwa  kuja 

na mpango kabambe wa 

ulipaji madeni ili kurudisha 

imani kwa wasambazaji wa 

huduma na bidhaa 

mbalimbali  kwa 

Halmashauri 

Mpangilio wa umri wa orodha ya 

madeni umeandaliwa na 

kuonyesha deni la jumla ya Tsh. 

63,816,046.00. Kati ya deni hili  

kiasi  cha Tshs. 28,464,840.00 

kimelipwa  na kusalia deni la 

Tshs. 35,351,206.00 

Uhakiki 

utafanyika 

katika ukaguzi 

ujao 

.Halmashauri 

iendelee kulipa 

madeni 

 

3.7.1(a)  Matumizi yaliyofanywa bila 

kuwa na bajeti shilingi 

294,760,080.15 

(a)Halmashauri ihakikishe 

kuwa kiasi hicho kinatakiwa 

kirudishwe kwenye akaunti 

husika.  

 

 

 

(b)Halmashauri ihakikishe 

inatenga vifungu hivyo kwa 

ajili ya matumizi kwa 

(a) Uongozi umetambua hoja 

ya mkaguzi kuwa fedha hizo 

zilitumika kwa ajili ya ujenzi 

wa maabara. kwa kuwa 

ujenzi  wa maabara 

umefanyika, Halmashauri 

itazingatia matumizi sahihi ya 

fedha kipindi kijacho kwa 

mujibu wa bajeti. 

(b)Ushauri wa mkaguzi 

utazingatiwa kwa kulipa 

Hoja imeathiriwa 

na matukio 

mengine 

Menejimenti 

ioneshe 

mchanganuo 

wa matumizi 

hayo 
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baadaye. kulingana  makisio.  

 

 

3.11.1  Udhaifu wa utendeji kazi wa 

kamati ya ukaguzi 

 

 Uongozi wa halmashauri 

unatakiwa kuhakikisha kuwa 

kamati ya ukaguzi inafanya 

majukumu yake ipasavyo na 

taarifa ya ukaguzi inatolewa 

na mapendekezo ya 

kuboresha au  masahihisho 

yanafanyiwa kazi katika 

ubora wake 

(b)Kamati ya ukaguzi 

inatakiwa kuandaa taarifa 

yake ya mwaka ya shughuli 

zake na kupeleka kwa 

mkaguzi mkuu wa Serikali 

kwa ajiri ya mapitio. 

Kamati ya Ukaguzi inafanya 

majukumu yake ipasavyo na 

taarifa ya ukaguzi inatolewa 

na mapendekezo ya 

kuboresha au  masahihisho 

yanafanyiwa kazi katika ubora 

wake kama inavyotakiwa 

kisheria. Kutoka sasa taarifa 

za mwaka za utekelezaji 

zitakuwa  zinawasilishwa kwa 

mkaguzi mkuu wa Serikali 

kwa ajiri ya mapitio. 

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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3.12.2  Mapato ambayo hayajapelekwa 

benki na mawakala kiasi cha 

tshs.12,000,000.00   

 Uongozi unatakiwa 

kuhakikisha kwamba mapato 

yanayodaiwa  yanatakiwa 

kuwasilishwa na kurekodiwa 

katika vitabu vya fedha. 

Mawakala wa mapato ambao 

hajawasilisha madeni kwa 

wakati wanatakiwa 

kusimamishwa na 

kuondolewa 

Kiasi cha tshs. 12,000,000.00 

kumewasirishwa kwa risiti Na. 

93906 ya tarehe 209/9/2014  

na risiti Na.2243 ya tarehe 

20/12/2016 ya Tshs 

9,000,000.00 ipo kwa 

uthibitisho. 

Mkaguzi 

ameridhia majibu 

ya menejimenti, 

hoja imefungwa 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 

 

3.12.10(a)  Aslimia 30 ya kodi ya ardhi 

haijakusanya kutoka wizara ya 

ardhi,nyumba na makazi 

 Uongozi wa Halmashauri 

uwasiliane na wizara ya 

ardhi,nyumba na makazi…ili 

kupata kiasi hicho kinadaiwa  

na Wizara. 

  Uongozi wa Halmashauri 

umewasiliana  na wizara ya 

ardhi, nyumba na makazi kwa 

barua na 

KTV/MMC/A..20/1/133 ya 

tarehe22/02/2017Halmashaur

i inasubiri majibu toka 

Wizarani. 

Maoni ya mkaguzi 

hayajatekelezwa 

na wizara ya 

ardhi. 

 Halmashauri 

iendelee 

kufuatilia deni la 

kodi ya ardhi 

 

3.12.10 

(b) 

 Absence of computerized land 

database. Kutokuwepo na 

kanzidata za ardhi. 

  Halmashauri inatakiwa 

kuhakikisha kuwa programu 

ya kompyuta kwa ajili ya 

kazidata ina nunuliwa. 

Uongozi wa Halmashauri 

umeshawapa mafunzo 

watumishi 2 wa idara ya ardhi 

na programu za kompyuta 

zimeshasimikwa kwa ajili ya 

maandalizi ya kanzidata.  

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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3.14.1 (b) Malipo yaliyofanywa  kwa 

Makandarasi asiyehusika Tshs 

3,791,405.30 

Mazoea kama haya 

yasiruhusiwe na Halmashauri 

kwa kutoa malipo kwa asiye 

mhusika wa malipo na 

yalipwe   kupitia Akaunti  ya 

Mzabuni mwenyewe.  .  

Menejimenti imepokea 

ushauri uliotolewa na 

mkaguzi, hoja kama hii 

haitajitokeza tena. 

 

Uhakiki 

utafanyika katika 

ukaguzi ujao 

Taratibu za 

malipo zifuatwe 

 

3.14.1 (c)  Kutowasilisha asilimia 5 katika 

mfuko wa kujenga uwezo kiasi 

cha  Tsh. 22,476,640.00. 

  

Menejimenti inashauriwa 

kuchangia asilimia 5 ya 

mfuko wa kujenga uwezo 

kwa wakati ili kuwezesha 

ukamilisha wa miradi ya 

maendeleo inayotekelezwa 

katika ngazi ya jamii.  

Menejiment imepokea na 

kukubaliana na ushauri 

uliotolewa na Mkaguzi wa 

kutochangia asilimia 5 katika 

mpango wa kujenga uwezo. 

Kiasi hicho cha fedha 

hakikupelekwa badala yake 

fedha hiyo ilitumika kwa ajili 

ya ujenzi wa maabara na 

Madawati katika shule za 

sekondari mradi ambao 

haukuwa katika mpango na 

bajeti ya mwaka 

2015/2016.Kwa mwaka wa 

fedha  2016/2017 kiasi hicho  

kilitumika  kukamilisha ofisi 

ya Kata Misunkumilo. 

 

 

  

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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3.14.1 (d) Ukamilishaji wa ujenzi wa 

maabara katika shule za 

sekondari inayotekelezwa na 

kasma ya miradi na mapato ya 

ndani.  

Menejimenti iweke mfumo 

thabiti wa usimamizi wa 

miradi ya maendeleo na 

kuharakisha ukamilishaji 

wake ili kuwezesha utoaji wa 

huduma bora kwa jamii na 

kuhakikisha thamani ya 

fedha inazingatiwa. 

Menejimenti imekamilisha 

ujenzi wa maabara nane(8) 

katika shule zote za sekondari 

zilizoko katika Manispaa ya 

Mpanda tayari kwa uhakiki.  

  

Uhakiki 

utafanyika katika 

ukaguzi ujao 

Uhakiki ufanyike 

ili hoja ifungwe 

 

3.14.1 (d) 

(iv) 

Malipo  yaliofanywa bila kuwa na 

viambata vya kazi husika kiasi 

cha shilingi 17,895,000.00 

(LCDG Account 

 Uongozi  wa Halmashauri 

unatakiwa kuwasilisha 

viambata vya taarifa ya  

utekelezaji wa  kazi kwa ajili 

ya ukaguzi 

Taarifa ya utekelezaji wakazi 

iliyofanyika imewasilishwa 

kwa ajili ya ukaguzi kwa 

uhakiki.  

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 

 

3.15.2   Kuchelewa kumalizia ujenzi wa 

maabara ya shule ya sekondari 

ya  shanwe  yenye thamani ya 

shilingi  43,350,164 

 Uongozi wa Halmashauri 

unatakiwa kuweka 

usimamamizi wa karibu ili 

kuhakikisha miradi yake 

inakamilika kwa wakati kama 

ilivopangwa. 

Mradi wa ujenzi  wa Maabara 

ya Sekondari ya Shanwe 

umekamilika  na unatumika.  

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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3.18.1  Mchango wa Halmashauri ya 

asilimia ishirini (20%) ya ngazi 

za kata na mitaa na asilimia 

kumi (10) ya wanawake na 

vijana. 

 

 

 (a)Uongozi wa halmashauri 

unatakiwa kuhamishia kiasi 

cha shilingi 104,183,349.00 

kwenye kata mbalimmbali 

kwa ajili ya kutekeleza 

miradi ya maendeleo 

(b)Halmashauri  inatakiwa 

kuhakikisha kiasi cha shilingi  

(TZS 201,327,333) 

kinachodaiwa kinapelekwa 

kwenye mfuko wa akina 

mama na vijana 

(c)uongozi wa Halmashauri 

unapaswa  kuhakikisha kuwa 

madeni ya mikopo yanalipwa 

kwa kiwango cha marejesho 

kilichokubaliwa  na kwamba 

utaratibu ufuatwe ili 

kuepuka kulimbukiza 

madeni.  

  

Halmashauri imechangia Ths 

307,938,023.40 kwa mwaka 

wa fedha 2015/2016 kwenye 

ngazi ya kata na 

imechangiaThs 37,200,000.00 

kwa Wanawake na Vijana , 

Pia Halmashauri imechangia  

Tsh454,830,794.58   kwa 

mwaka wa fedha 2016/2017 

kwenye ngazi ya kata   na 

imechangia Ths 

90,000,000.00 kwa 

Wanawake na Vijana kati  ya 

makisio ya 

Ths121,000,000.00 .Aidha 

mwaka  wa fedha 2017/2018  

hadi Machi 2018 ilikuwa 

imechangia kwenye ngazi za 

Kata na Mitaa Ths 

535,908,046.64 na Ths 

120,000,000.00  hadi juni 

2017/2018 kwa Wanawake 

na Vijana kati  ya makisio ya 

Ths128,000,000.00  

Kulingana na uwezo wa 

makusanyo ya Halmashauri 

na kiasi cha mapato ya ndani  

kilichobakia  kilitekeleza 

Uhakiki 

utafanyika katika 

ukaguzi ujao 

Uhakiki ufanyike 

ili hoja ifungwe 
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kuendesha shughuli za kila 

siku za Halmashauri.    

 

 

 

3.20.1 3.20.1 Uhaba wa miundombinu 

katika sekta ya Elimu. 
 

 (a) uongozi wa Halmashauri 

unatakiwa kuhakikisha kuwa 

kiasi cha fedha cha kutosha 

kinaelekezwa katika 

kupunguza tatizo la 

miundombinu 

(b) mazingira mazuri  ya 

kufundishia pia yanatakiwa 

yaandaliwe kwa ajili ya 

kuinua kiwango cha elimu. 

 

Kiasi cha Tshs175,816,000.00 

kimeelekezwa kupunguza 

uhaba wa miundombinu ya 

Elimu. 

Mkaguzi anasubiri  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

 

 

Menejimenti 

itekeleze maoni 

ya mkaguzi ili 

hoja ifungwe 

 

2.2.1  

 

Mashauri ya Mahakamani 

ambayo hayajatatuliwa dhidi ya 

Halimashauri TSHS. 

164,983,338.95.  

Katika kipindi hiki cha mwaka wa 

ukaguzi Halmashauri imekuwa 

na kesi/madai sita (6) ambayo 

hayajatatuliwa yenye thamani ya  

TSHS. 164,983,338.95. Ingawaje  

katika madai/kesi hizo hakukuwa 

Uongozi wa Halimashauri 

unashauriwa kuhakikisha 

kwamba kesi zote ambazo 

hazijatatuliwa Mahakamani  

zinapatiwa ufumbuzi kwa 

manufaa ya Halmashauri 

 

Kwa migogoro ya 

wafanyakazi tunashauri 

Halmashauri imeyakubali 

mapendekezo yaliyotolewa na 

mkaguzi. Hadi sasa 

Halmashauri imefuta kesi 04 

tunafuatilia kibali cha kufutwa 

kesi hizo 04 kati ya 06. Hadi 

sasa kuna kesi 02 tu ambazo 

hazijatatuliwa ambazo 

zinahusu:- 

Kesi ya ardhi Na.5/2015 

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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na kiasi chochote kilichotengwa 

endapo  Halmashauri 

ingeshindwa kesi hizo kama 

ilivyoonyeshwa hapo chini. 

Halmashauri kwa 

kushirikiana  na mamlaka ya 

juu kuuruhusu mfumo wa 

Lawson ili mishahara ya 

wastaafu kusimamishwa 

kwani  serikali ina kanzi data 

za kila mtumishi wa umma. 

Kwa migogoro ya ardhi, 

tunashauri Halmashauri 

kuweka usimamizi mzuri  

katika ubadirishaji wa umiliki 

wa ardhi  na kusimamia  na 

kuhakikisha kuwa  matumizi 

ya ardhi ina unapangwa  

vizuri. 

 

yenye madai ya 

Tsh.92,860,538.95 inayosubiri 

hukumu ya mahakama na 

kesi ya marekebisho ya ardhi 

yenye Na. 1/2016 ambayo 

mtuhumiwa amefariki 

tunasubiri familia ya 

marehemu kumuweka 

msimamizi. 

Migogoro ya watumishi 

tunakubaliana na maelekezo 

ya mkaguzi lakini iko nje ya 

uwezo wa Halmashauri 

kubadili mfumo ulio chini ya 

Waziri mwenye dhamana 

kuhusu masuala ya raslimali 

watu. 

Kesi za migogoro ya ardhi 

tunakubaliana na maelekezo 

ya mkaguzi kuwa kunatakiwa 

kuwepo na udhibiti wa ndani 

wa umilikiwa ardhi. Kesi 

zenye thamani ya 

Tsh.Tsh.72,122,800.00 

zimefutwatunasubiri majibu 

ya hukumu na zilizobaki  zina 

madai ya Tsh.92,860,538.95 

bado hazijafutwa.Kwa mwaka 

wa fedha 2016/2017 

Halmashauri imeshinda kesi 
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zote zilizokuwa zimebakia.  

 

 

2.3.2  

 

Malipo ya awali ya manunuzi 

ya Tipper moja Truck Skip,   

katika mwaka wa fedha 

2013/2014, Halmashauri 

ililipa jumla ya TSHS. 

92,750,000 ikiwa kama malipo 

ya awali dhidi ya  mkataba 

wenye thamani ya TSHS. 

185,500,000 katika kampuni 

moja ilioko Dares-Salaam  

inayoitwa  M/s Blueclayon 

Limited  ili kupatiwa Tipper 

Trucker moja , skip Loader  for 

carrying skip Bucket and 5 skip 

kama  

Mkataba Na. LGA 

/101/2013/2014/G/01/01 

Kupitia Akunti ya Maendeleo  

(LGDG)  

Mkataba kati ya Msambazaji na 

iliyokuwa Halmashauri ya Mji wa 

Mpanda( Halmashauri ya 

Manispaa ya Mpanda)uliosainiwa 

tarehe 05/05/2014 ambao 

Msambazaji a litakiwa kutoa 

Tunashauri uongozi wa 

Halmashauri: 

 

Kuomba fedha irudishe toka 

kwa msambazaji aliyehusika 

na hatua za kisheria 

kuchukuliwa kwa 

waliohusika kufanya hivyo. 

  

Kuendena na kufungu 

136(3) of PPA, 2011 na 

mabadiriko yake ya mwaka 

2013 

Halmashauri imeripoti kesi ya 

ununuzi wa gari moja aina ya 

tipper kwa ajili uzoaji wa taka 

mjini lililokuwa na thamani ya 

Tsh.92,760,000.00   na 

kupelekwa  Ofisi ya Polisi 

Mpanda baada ya vielelezo 

vimekamilika na kukusanywa 

na kutumwa ofisi ya DPP  Dar 

es Salaam tunasubiri 

maamuzi kutoka kwa DPP na 

hatua zitakazo chukuliwa 

dhidi ya wahusika. Hata hivyo 

Halmashauri imeanza 

kuwakata mishahara ili 

kurejesha hasara 

iliyopatikana.  

 

Maoni ya mkaguzi 

hayajatekelezwa 

Menejimenti 

ishughulikie 

hoja hii 
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huduma siku saba baada ya 

mkataba kusainiwa. Kutokana na  

kiasi cha malipo ya awali kwa 

msabambazaji ambacho kilikuwa 

50% ambacho kilikuwa tofauti 

na maelekezo ya PPRA ambayo 

inatakiwa malipo  ya Awali 

(Advance payment) 15% ya 

thamani ya mkataba 

 

Wakati wa ukaguzi(septemba , 

2016) baada ya miezi 29 kupita 

toka tangu mkataba kusainiwa 

gari hilo lilikuwa bado 

halijakabidhiwa na hakuna hatua 

zozote zilizochukuliwa na 

uongozi kuhakikisha kwamba 

gari liloagizwa limepatikana ili 

kupata ulinganifu wa thamani ya 

bidhaa.  

Pia, ununuzi ulifanyika kutoka 

kwa mzabuni ambaye 

hatambuliki ambapo ni kinyme 

na kifungu 136(3) ya PPA, 2011 

ambayo inataka vifaa kuandaliwa 

moja kwa moja toka kwa 

mtengenezaji au kupitia 

ushindani wa bei kutoka kwa 

wasambazaji wa ndani na 

Kimataifa au wasambazaji wa 
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magari husika. 

 

 

2.4.3  

 

 Kutokukamilika kwa 

nyumba tatu (3) za Ilembo 

zenye thamani ya Tsh: 

104,569,550.00  

 Hata hivyo mapungufu  

mbalimbali katika zabuni 

yalibainika kama ifuatavyo:-  

(a) uhifadhi wa nyaraka usio 

mzuri  

.  

 

(a) Hakuna uhuishaji wa Rejista 

ya Zabuni   

Rejista ya Wazabuni haikutumika 

kwa kipindi cha   muda wa 

mkataba kutika mwaka 

2014/2015 na 2015/2016  

sambamba na  kipengele cha   

38 (a) and (m)  cha  PPA 2011  

ambacho kinahitaji kitengo cha 

manunuzi kuwa na orodha ya 

zabuni  zilizotunikiwa . 

 Katika mapitio ,imebainika 

kuwa Halmashauri katika 

maradi wa ujenzi wa 

nyumba za watumishi za 

Ilembo tangu mwaka 

2012/13.  Hata hivyo 

,ukaguzi uliofanyika mwezi 

Septemba, 2016, 

kinaonyesha kuwa kiasi cha 

Tsh: 104,569,550  za 

nyumba tatu bado 

kumalizika. 

Halmashauri inashauriwa :  

utekelezaji kwa kuzingatia 

fedha iliyopokelewa Tsh: 

300,000,000  kwa kipindi 

cha  miaka mitatu kwa 

ukaguzi.  

ujenzi wakati fedha 

zilipokelewa kupitia mfuko 

wa LGCDG.  

 Kushindwa kukamilisha 

ujenzi huo unatokana na 

ujenzi  wa maabara za 

Sekondari ambalo lilikuwa 

agizo toka ngazi za juu za 

uongozi. Hivyo fedha 

zilizotakiwa kukamilisha 

nyumba hizo zilielekezwa 

kwenye Maabara. Kwa sasa 

ujenzi wa nyumba moja 

umekamilika na inatumika, 

ujenzi wa nyumba mbili 

zilizobaki unaendelea na kiasi 

cha Tshs 67,203,166.00 

kilitumika kwa shughuli za 

Halmashauri  kwa ujenzi wa 

Maabara Kasimba na 

Misunkumilo   hati za malipo 

zipo kwa ukaguzi.Nyaraka 

zote zilizo kuwa  na 

mapungufu zimesahihishwa 

zipo kwa uhakiki na rejista ya 

mikataba ya wazabuni  ipo 

kwa uhakiki.  

Mkaguzi anasubiri  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

 

 

Fedha 

zitafutwe ili 

nyumba 

zikamilike 
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(a)Hakuna uhuishaji wa 

kumbukumbu za fedha za 

malipo. 

Hakuna uhuishaji wa rejesta ya 

Zabuni  hivyo huwa ngumu 

kufanya tathimini kwa kipindi 

chote za utoaji wa hati za 

malipo.  

(d)  Udhaifu katika ufunguaji wa 

Zabuni.  

 

 Orodha ya wajumbe kipindi cha 

ufunguzi wa zabuni hakuna saini 

za wajumbe  ambapo ni kinyume 

na kanuni  na 73(3)  ya  PPA 

2011  ambayo inasema  “ Zabuni 

zote ziwasilishwe kabla ya tarehe 

ya mwisho  na siku ya ufunguzi 

ifunguliwe eneo la wazi,mbele ya  

wazabuni  na wawakilishi  na 

watu wengine wanaohusika 

kisheria .  

 

(a)Uteuzi wa timu ya wathamini.  

 

ajili ya ujenzi wa nyumba za 

Ilembo ziwasilishwe kwa 

ukaguzi.  
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 Hakuna ushahidi wa uwepo wa  

uteuzi wa timu ya uthamini  na 

wamesaini na wamesaini katika 

fomu zao. 

 (f)  Kutokutumika kwa  Tsh: 

67,203,166 ambazo hazina 

maelezo.  

 

 Kutokana na kumbukumbu 

zilizopo  nyumba nne zimekuwa 

na mkataba wa Tsh: 

232,796,834 na kuacha Salio   la 

Tsh:.67,203,166.  Hata hivyo 

salio la matumizi 

halikuwasilishwa kwa ajili ya 

ukaguzi. 

       

2.5.1  

 

 Mishahara iliyolipwa kwa 

watumishi wastaafu 

/waliokufa ambayo 

hakurejesha Tsh: 

10,181,355.00 

 Kwa Katika kipindi cha mapitio 

inaonekana kuwa Halmashauri 

 Ushauri unatolewa kwa 

Halmashauri kuhakikisha 

kuwa, 

inafanya mawasiliano na 

serikali kuu kufanya mapitio 

katika mfumo wa Lawson ili 

kuimarisha mfumo na 

Tunakubaliana na maelekezo 

ya mkaguzi lakini iko nje ya 

uwezo wetu kubadili muundo. 

Mabadiliko yote yanafanywa 

na Waziri mwenye dhamana 

(Utumishi). Ufuatiliaji wa 

karibu kwa watumishi hewa 

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 

 



71 
 

ina watumishi 14 na hawafanyi 

kazi katika Manispaa kwa sababu 

za kustaafu, kifo na utoro.  

Watumishi hao walikuwa 

wanalipwa mishahara kutokana 

na mfumo (LAWSON) wa malipo 

kutowatoa .Katika ukaguzi 

ilionekana kuwaTshs10,181,355 

hazikurejeshwa.  

 

kurekebisha tarehe za 

kustaafu na kuwezesha 

mfumo kusitisha mshahara 

mara baada ya kustaafu.    

.  

 

(b) Ushauri unatolewa kwa 

Halmashauri kuimarisha 

usimamizi ili kuwezesha 

mapato yasiyokusanywa 

kukusanywa na kupelekwa 

Benki.  

 

kurudisha mishahara ambapo 

kiasi cha Tsh. 7,146,101.00 

kimelipwa kupitia akaunti zao 

za benki. Deni lililobakia la 

Tsh.3,035,254.00 

limerejeshwa kwa hundi 

Na.001626 ya tarehe 

02/02/2018 na  viambata vya 

wahusika vipo kwa ajili ya 

uhakiki. 

 

 

       

2.5.3 

 

 Kiasi cha Tshs 

184,497,220.00  cha 

malimbikizo ya watumishi 

ambacho  hakijalipwa.   

Mapitio ya malimbikizo ya 

mishahara  kwa waliopanda vyeo 

na kuanza ajira Halmashauri 

iliomba malimbikizo hayo yalipwe 

toka ofisi ya    

PO-PSM kiasi cha Tshs 

  Uongozi wa Halmashauri   

unatambue malimbikizo  

katika taarifa zake za kifedha  

na kuijumlisha kwenye bajeti 

ijayo  na kuwasiliana  na 

Ofisi ya Utumishi  na Hazina  

kwa ufumbuzi.  

Halmashauri imeandika barua 

yenye Kumb.Na. 

KTV/MTC/S.10/1/80 ya 

tarehe 10.05.2016 kwa PO-

PSM na tunasubiri majibu na 

utekelezaji wake. Viambata 

vipo kwa ajili ya uhakiki wa 

mkaguzi.Pia malimbikizo hayo 

yameoneshwa katika 

 Taarifa ya hesabu za mwisho 

wa mwaka wa  2015/2016  

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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184,497,220.00 . Hata hivyo 

mpaka mwisho wa mwezi mei 

2016 malimbikizo hayo 

hayakutolewa na Hazina kwa 

Halmashauri, hata hivyo 

malimbikizo hayo hayaendani na 

taarifa ya fedha inayoishia 

mwezi Juni 2016.  

kifungu Na.25 ukurasa Na 35. 

Kiasi cha Tsh.117,388,220.00  

tarehe 28 /02/2018 kimelipwa 

na Hazina baada kuhakikiwa 

na kilichosalia kitaoneshwa 

kwenye maelezo kitabu cha 

hesabu  za mwisho wa 

mwaka  2017/2018. Hiki ni 

kiasi cha watumishi hewa  

watumishi waliokuwa 

wakikaimu nafasi za ukuu wa 

idara. 

       

2.5.4  

 

 Upungufu wa watumishi 

333  

 Katika mapitio ya ukaguzi idara 

ya utumishi ya Manispaa ya 

Mpanda inaonekana ina 

upungufu wa watumishi 333. 

 Idara ina watumishi 919 kati ya 

1252 wanaohitajika na kufanya 

upungufu  wa watumishi 333  

sawa na 27%.  

 Halmashauri kushirikiana na 

mamlaka husika inashauriwa 

kuomba kibali cha OR-

TAMISEMI  ili kupata nguvu 

kazi kukabiliana na upungufu 

wa watumishi katika 

Halmashauri. 

 

Kwa mwaka 2015/2016 

Halmashauri iliidhinishiwa  

Ikama ya nafasi mpya 193 

kwa kibali chenye Kumb Na 

BC.46/97/03/D/4 ya tarehe 

19 Oktoba 2015 kupunguza 

uhaba wa watumishi 333. 

Ofisi ya Rais Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma  ilitoa 

maelekezo kwa barua  yenye 

Kumb Na FA.170/522/01/13  

ya tarehe 31 Oktoba 2016  

kuwa zoezi la utoaji wa vibali 

vya ajira umeahirishwa 

kutokana na  Serikali  kupitia 

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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miundo yake na kuondoa 

watumishi hewa.Hata hivyo  

Halmashauri iliweza 

kuwasilisha maombi ya kibali 

cha ajira mpya  tena kwa 

barua yenye Kumb Na 

KTV/MTC/A.4/3/60 ya tarehe 

27 Julai 2016 na kufanikiwa 

kupata kibali cha ajira  nafasi 

43 chenye Kumb  Na 

FA.170/373/01/37 ya trehe 

27 Julai 2017. Jitihada 

zinaendelea kufanyika 

kuomba kibali cha ajira kila 

mwaka ili kupunguza uhaba 

wa watumishi katika idara za 

Halmashauri.   

       

2.5.5  

 

 Wakuu wa Idara wawili (2) 

wanakaimu zaidi ya miezi 

sita bila kuthibitishwa. 

 Katika kupitia kuanzishwa kwa 

Halmashauri ,na  faili za 

watumishi na barua za ajira  

inaonekana watumishi wawili (2) 

wanakaimu zaidi ya miezi sita  

kinyume na za mwaka , 2009  

 

unashauriwa uombe ili 

uweze kujaza nafasi hizo  

ambazo zipo wazi  kwa 

watumishi wenye sifa  na 

uwezo.  Kwa watumishi 

wanaokaimu kama wanasifa  

wathibitishwe,  

Halmashauri ilikuwa na nafasi  

mbili  (2 )za wazi za Mkuu wa 

Idara ya Mazingira na 

Usafishaji pamoja na Mkuu 

wa Kitengo cha Sheria.Kwa 

sasa mkuu wa idara ya  

Mazingira na  kitengo cha 

Sheria   nafasi za wakuu hao 

zimejazwa. . 

Mkaguzi 

ameridhia  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

Hoja imefungwa 

 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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Kipengele  D.24(3).  

 Mamlaka ya ajira 

inashuriwa 

kuzingatia kanuni 

Na. D.18, D.19 na 

D.24 (3) kwa uteuzi 

wa nafasi za 

kukaimu.  

 

 

 

       

2.6.1  

 

Michango ya maendeleo 

kutoka Mapato ya ndani ya 

40% kiasi cha Tsh: 

480,519,976.60 hazikupelekwa 

katika ngazi ya Kata, Vijiji na 

Mtaa.  

 Hata hivyo mapitio yanaonyesha 

mapato ya ndani kuchangia 

miradi ya maendeleo kimetolewa 

Tshs 307,938,023.40 sawa na 

39%  na kubakia kiasi cha 

Tsh:480,519,976.60  ambacho 

bado kuchangiwa . 

Halmashauri inashauriwa 

kuongeza michango kutoka 

mapato ya ndani kuchangia 

miradi ya maendeleo. 

 

 

Halmashauri imekubali 

maelekezo ya mkaguzi. 

Halmashauri imepunguza 

kukusanya mapato yake ya 

ndani kwa kutumia mawakala 

na kwa sasa mapato 

yanakusanywa kwa 

kuwatumia watumishi wa 

Halmashauri kwa kutumia 

POS na ukusanyaji wa 

mapato umeongezeka. Hata 

hivyo Halmashauri 

imechangia kiasi cha Tsh. 

484,397,779.00 kwenye ngazi 

za chini  ambayo ni sawa na 

59.85% ambayo ni 

Tsh.809,404,000.00 ya bajeti 

Mkaguzi 

ameridhia na hoja 

imefungwa 

Hoja kama hii 

isijirudie 
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ya mwaka  kulingana kiasi 

kilicho kusanywa na viambata 

vipo kwa ajili ya uhakiki wa 

mkaguzi. 
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2.8.2  

 

Ufanisi wa kazi za Mkaguzi 

wa ndani. 

Mapitio ya kazi za Mkaguzi wa 

Ndani mapungufu yafuatayo 

yalibainika ambayo yanahitaji 

kuangaliwa kwa umakini na 

Uongozi wa Halmashauri kwa ajili 

ya kukiboresha kitengo cha 

Ukaguzi wa ndani ili kifanye kazi 

zake:- 

Kutokuwepo kwa mafunzo ya 

kutosha kulingana na mipango 

wa mafunzo wa Halmashauri. 

 

Upungufu wa Ikama ya Wakaguzi 

wa ndani. Kitengo kina wakaguzi 

wawili badala ya wane. 

 

Kutokuwepo na maboresho ya 

vitendea kazi kama vilivyohitajika 

kwa mujibu wa mwongozo wa 

Ukaguzi wa Ndani uliotolewa na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali. 

  

Taarifa ya ukaguzi ya robo 

Tumeishauri Halmashauri 

kufanya yafuatayo:- 

Kuhakisha kuwa Kitengo 

cha Ukaguzi wa ndani 

kinafanya kazi katika 

muundo ambao utaisaidia 

Halmashauri kufikia 

malengo yake. 

Kuimalisha na kuwezesha 

utendaji kazi wa Kitengo 

cha Ukaguzi wa Ndani kwa 

kupeleka raslimali                

za kutosha ili kuhakikisha 

kuwa inatimiza majukumu 

yake kwa ufanisi. 

  

 

Wakaguzi wamehidhuria 

mafunzo mbalimbali kama yale 

ya Ugavi yaliyoendeshwa na 

ULGSP na mbinu za kiufundi za 

ukaguzi yaliyoendeshwa na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

serikali. 

Ajira kwa Wakaguzi wa ndani 

zilizuiwa kwa amri ya Rais, hata 

hivyo ina kibali cha kuajiri 

mkaguzi wa ndani. 

 

 

Mkaguzi 

ameridhia na 

hoja imefungwa 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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haikuandaliwa kwa ajili ya 

shughuli zilizofanywa kulingana 

na changamoto iliyobainika kama 

kutokuwepo kwa fedha na mafuta 

kwenye Idara zote. 

 

Mipango ya ukaguzi haikumalizika 

kwa wakati kwa sababu ya 

changamoto za kibajeti (Tsh. 

8,000,000 kwa mwaka wa fedha 

2015/16 ) zilipelekwa kwenye 

Idara husika. 

 

 

 

 

 

2.8.1  

 

 Ufanyaji kazi hafifu wa 

Kamati ya Ukaguzi. 

Kipindi cha mapitio ya mwaka , 

ilibainika kuwa kamati ya ukaguzi 

ilikuwa imeundwa lakini 

haikutekeleza majukumu yake  

kama mtekelezaji kwa ajili ya 

utendaji na utawala bora kama 

Tunaiagiza Halmashauri 

kufanya yafuatayo:- 

Kuhakikisha kuwa Kamati 

ya Ukaguzi inafanya 

shughuli zake kwa uhakika 

na pia kuhakikisha matokeo 

ya ukaguzi yanatolewa au 

hatua stahiki za utekelezaji 

Halmasharui ina Kamati ya 

Hesabu iliyotimia ikifanya kazi 

zake kama inavyotakiwa na 

wawakilishi  Ofisi ya Mkaguzi wa 

Hesabu za Serikali (NAO) ni 

waalikwa wa kudumu. Taarifa ya 

ukaguzi ya mwaka 2015/2016 

imetumwa kwako kwa  barua 

yenye 

Mkaguzi 

ameridhia na 

hoja imefungwa 

Hoja kama hii 

isijirudie tena. 
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inavyotakiwa  kwa mujibu wa 

kifungu Na.12(1) cha Kanuni za 

matumizi ya Fedha ya Serikali za 

Mitaa(LAFM) ya mwaka 

2009.Tathimini ya utendaji wa 

kamati ya Ukaguzi imeonyesha 

mapungufu yafuatayo:- 

Kamati ya Ukaguzi haiandai 

rtaarifa  ya mwaka kama 

ilivyoelekezwa na Wizara ya 

Fedha kwa barua yenye 

Kumb.Na. HE.36/467/01/52 ya 

tarehe 1.agosti, 2013. Kamati 

ilitakiwa kuandaa taarifa ambazo 

zitaelezea mafanikio au 

mapungufu na jinsi Halmashauri 

inavyotakiwa kuziondoa 

changamoto zilizopo. 

 Kamati ya Ukaguzi haipitii 

taarifa za fedha 

zilizoandaliwa na uongozi 

kabla ya kuwasilishwa 

kwenye Ofisi za Ukaguzi 

wa Hesabu za Serikali na 

wadau wengine. 

 

 

 

zinafanyika ili kujiridhisha. 

 

Kuandaa mipango ya 

mwaka inayojenga kwenye 

utekelezaji na pia kupitia 

taarifa za kifedha 

zilizoandaliwa kabla ya 

kuziwasilisha Ofisi ya 

Ukaguzi wa Hesabu za 

Serikali na wadau wengine. 

 

 

Kumb.Na.KTV/MMC/A.20/1/124 

ya tarehe15/07/2016 ikiwa na 

kiambata cha mihitasari ya vikao. 

Imejadiliwa na kukubaliwa 

mwaka 2015/16 kuwa kuanzia 

mwaka 2016/17 Mweka hazina 

atawasilisha taarifa ya fedha 

kwenye kamati kabla ya 

kuipeleka kwa Mkaguzi wa nje. 
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UTEKELEZAJI WA MAAGIZO YALIYOTOLEWA NA KAMATI YA BUNGE YA SERIKALI ZA MITAA (LAAC) KILICHOFANYIKA TAREHE 17/01/2015 

Agizo la Kwanza 

  

 

 Halmashauri inatakiwa 

kutekeleza maagizo yote 

ambayo hayajatekelezwa. 

Halmashauri imetekeleza 

maagizo yote yaliyoagizwa na 

hoja zote zimewasilishwa 

Ofisi ya Mkaguzi kwa uhakiki. 

Mkaguzi anasubiri  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

 

 

Menejimenti 

ihakikishe 

inatekeleza agizo 

  

 

. 

Agizo la Nne 

 

 

Halmashauri iliagizwa 

kutekeleza maagizo ya Rais ya 

kutenga asilimia 10 ya mapato 

yake ya ndani kwa ajili ya 

vikundi vya Wanawake na 

Vijana,na  pia kuchangia 

asilimia 20 ya Vijiji.  

Halmashauri iliagizwa pia 

kuonyesha mchanganuo wa 

Halmashauri imechangia Ths 

307,938,023.40 kwa mwaka 

wa fedha 2015/2016 kwenye 

ngazi ya kata na 

imechangiaThs 

37,200,000.00 kwa 

Wanawake na Vijana , Pia 

Halmashauri imechangia  

Tsh454,830,794.58   kwa 

mwaka wa fedha 2016/2017 

Mkaguzi anasubiri  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

 

 

Menejimenti ihakikishe 

wakati wote inatenga 

asilimia 10 
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Uhai wa mfuko na uwezo wake. 

 

kwenye ngazi ya kata   na 

imechangia Ths 

90,000,000.00 kwa 

Wanawake na Vijana kati  ya 

makisio ya 

Ths121,000,000.00 .Aidha 

mwaka  wa fedha 2017/2018  

hadi Machi 2018 ilikuwa 

imechangia kwenye ngazi za 

Kata na Mitaa Ths 

535,908,046.64 na Ths 

120,000,000.00  hadi juni 

2017/2018 kwa Wanawake 

na Vijana kati  ya makisio ya 

Ths128,000,000.00  

Kulingana na uwezo wa 

makusanyo ya Halmashauri 

na kiasi cha mapato ya ndani  

kilichobakia  kilitekeleza 

kuendesha shughuli za kila 

siku za Halmashauri. Jumla 

ya Tsh. 11,196,700.00 

zimerejeshwa kati ya 

12,644,500.00 zilizokuwa 

hazijarejeshwa kwa risiti na 

deni lililobaki ni 

Tsh.1,447,800.00   
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Agizo laTano 

  

 

Halmashauri inatakiwa kulipa 

madeni yake yote    na 

kuonyesha orodha ya Wadaiwa 

na Wadai. 

 Madeni ya wadai toka Hazina 

yaliyohakikiwa 

Tshs398,257,632.00. Kiasi 

cha Tsh.117,388,220.00  

tarehe 28 /02/2018 

kimelipwa na Hazina baada 

kuhakikiwa na kilichosalia  

cha Tsh151,728,314.00  

kitahakikiwa upya na 

kitaoneshwa kwenye maelezo 

kitabu cha hesabu  za 

mwisho wa mwaka  

2017/2018. Hiki ni kiasi cha 

watumishi waliokuwa 

wakikaimu nafasi za ukuu wa 

idara.  Aidha 30%  ya kodi ya 

Ardhi Tsh129,141,098.00  

Halmashauri inazidai  toka 

Wizara ya Nyumba na 

Makazi.  

Mkaguzi 

anasubiri  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

 

 

Halmashauri iendelee 

kulipa madeni yote 

  

 

 

Agizo  la Sita  

 

 

Iliagizwa kuwa Hoja zote 

ambazo hazijajibiwa zijibiwe na 

ziwasilishwe  kwa Mkaguzi 

Mkazi  kufikia tarehe 30 

/06/2015. 

Hoja zote ambazo zilikuwa   

hazijajibiwa zilikuwa 17 kati 

ya hizo hoja 7 zimefungwa  

na nyingine zimejibiwa na 

kuwasilishwa kwa Ofisi ya 

Mkaguzi kwa uhakiki. 

Mkaguzi anasubiri  

Utekelezaji wa 

Menejimenti  

 

 

Hoja zote ziendelee  

kujibiwa na halmashauri 

isizalishe hoja nyingine 
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Agizo la Nane 

  

 

Halmashauri inatakiwa kutumia 

mfumo wa LGRCIS  wa kutumia 

Mashine za Kielekroniki ( EFD) 

katika kukusanyia  mapato kwa 

kupunguza hasara zisizo za 

lazima. 

Halmashauri  kuanzia tarehe 

1/7/2016 ilianza kutumia 

mfumo wa  (EFD) katika  

ukusanyaji mapato yake 

inatumia POS (Point of Sale) 

kwenye vyanzo vyake vya 

mapato mbalimbali  kwa 

mwaka 2016/2017 

Halmashauri  imevuka lengo 

la makusanyo kwa 

asilimia113 ya Makisio, 

ukilinganisha na asilimia 80.9  

ya makusanyo  ya 

mwaka2015/2016. 

Agizo limetekelezwa Hoja kama hii isijirudie 

tena. 

 


