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       MASHARTI YA MWANZO. 

 
KWA KUWA Kauli-mbiu ya Halmashauri ni kuendesha 
shughuli kwa namna inayozingatia demokrasia, ufanisi, tija, 
ushirikishwaji, uwazi na uwajibikaji. 
 
NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni kuimarisha 
demokrasia katika ngazi zote na kutoa huduma kwa 
wananchi kwa kuzingatia ufanisi, usawa, haki na kwa namna 
inayochochea maendeleo ya maeneo yaliyo chini ya 
mamlaka ya Halmashauri kwa kuwashirikisha wananchi: 
 
NA KWA KUWA madhumuni ya Kanuni za Kudumu ni 
kuweka utaratibu wa namna Halmashauri itakavyoendesha 
mikutano na shughuli zake kwa kuzingatia  misingi ya utawala 
bora: 
 
SASA BASI, Kanuni za Kudumu hizi zinaelekeza ifuatavyo;- 
 

Jina  1  Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Kudumu za 
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Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda za 
mwaka 2020. 
 

Tafsiri  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sura 288  

2  Katika Kanuni hizi isipokuwa itakapoelezwa 
vinginevyo;- 
 
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 
Manispaa ya Mpanda. 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda na ni pamoja 
na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 
 
 “Afisa wa Serikali za Mitaa” maana yake 
ni mtu ambaye      ameajiriwa na au 
ambaye yumo katika utumishi wa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na ambaye 
anashika au anakaimu katika nafasi ya 
menejimenti 
 
“Diwani” maana yake ni Mjumbe wa 
Halmashauri aliyetajwa kwa mujibu wa 
Fungu la 19(2) la Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji). 
 
“Fujo” maana yake ni kitendo chochote 
kinachoweza kufanywa na Mjumbe au 
Mshiriki wa Kikao cha Halmashauri au 
Kamati ya Kudumu ambacho ni kinyume 
na taratibu za uendeshaji wa vikao, 
kinachoweza kuvuruga kikao.      Mfano     
kuongea      bila ruhusa ya Mwenyekiti, kutoa 
lugha isiyofaa, kutoa kauli yenye 
maudhi, kuingia kwenye kikao akiwa 
umelewa, kuingia na silaha na kutoa lugha 
ya kashfa, matusi, kejeli au kukaidi 
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amri ya Mwenyekiti, kukaidi       kutoka nje 
pale anapoamriwa kutoka kutokana na fujo 
alizosababisha. 
 
“Kamati”  

(a) Inapotumika kuhusiana na Halmashauri 
ina maana ya Kamati iliyoanzishwa au 
iliyoteuliwa na Halmashauri ya 
Manispaa chini ya Sheria; 

(b) Inapotumika kuhusiana na Kamati ya 
Maendeleo ya Kata ina maana ya 
Kamati hiyo; 

(c) Inapotumika kuhusiana na Kamati 
Ndogo maana yake ni Kamati Ndogo 
hiyo iliyoteuliwa na Kamati; 

(d) Inapotumika kuhusiana na Kamati 
nyingine ina maana ya Kamati hiyo; 
 

 “Mwenyekiti” 
(a)  Kwa madhumuni ya Halmashauri 

maana yake ni Mstahiki Meya wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda, 
na inajumuisha Naibu Meya wakati 
anapotekeleza majukumu ya 
Mwenyekiti kwa mujibu wa Kanuni 
hizi. 

(b) Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi 
au Kamati Ndogo maana yake ni 
Mwenyekiti wa Kamati, Bodi au 
Kamati Ndogo. 

(c) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni 
ni Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni. 
 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura ya 
288, 
 
“Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana 
ya Serikari za Mitaa.            
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   SEHEMU YA II 

MIKUTANO YA HALMASHAURI 
 

Mikutan
o ya 
kawaida 
ya 
Halmash
auri 
 
 

3 
 
 
 

(1) 
 
 
 

Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri 
itafanyika mara moja kila baada ya 
miezi mitatu, na itafanyika mahali, tarehe 
na katika muda kama utakavyokuwa 
umepangwa katika kalenda ya mikutano 
ya Halmashauri. 
 

Mkutano 
wa 
kwanza 
wa 
Halmash
auri 

 (2) (a) Mkutano wa kwanza wa kawaida wa 
Halmashauri utafanyika baada ya 
Tume ya Uchaguzi kutangaza matokeo 
ya uchaguzi wa Madiwani wa Kata na 
uteuzi wa Madiwani wa Viti Maalumu 
na utafanyika mahali, siku na katika 
muda utakaopangwa na Mkurugenzi, 
ilimradi Mkurugenzi atapaswa kuitisha 
Mkutano huo ndani ya siku thelathini 
kuanzia tarehe ya matokeo ya uchaguzi 
wa Madiwani wa Kata na Uteuzi wa 
madiwani Viti Maalum yanapotangazwa 
na Tume ya Uchaguzi ambapo moja ya 
ajenda za Mkutano huo ni kumchagua 
Meya, Naibu Meya na Wajumbe wa 
Kamati za Kudumu za Halmashauri. 
 

(b) Katika Mkutano huo Mkurugenzi wa 
Halmashauri atawasilisha Taarifa ya 
kumbukumbu ya maamuzi ya 
utekelezaji wa shughuli za Halmashauri 
zilizofanyika katika kipindi ambacho 
Baraza la madiwani lilivunjwa. Wajumbe 
wa Baraza watapokea na kujadili bila 
kubatilisha maamuzi yaliyokwisha 
amuliwa. 
 

Utaratib
u wa 

4  Uchaguzi wa Meya na Naibu Meya 
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Uchaguz
i 

utafanyika kwa kupiga kura za siri na 
upigaji wa kura utafanyika sehemu ya 
faragha umbali usiopungua mita (5) kutoka 
kwa Msimamizi wa Uchaguzi na mpigaji 
kura atachukua karatasi ya kupigia kura 
kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi. 
 

Mkutano 
malum 
wa 
Halmash
auri 
 

5 (1) Mkutano Maalum wa Halmashauri 
unaweza kuitishwa na Mwenyekiti ndani 
ya siku ishirini na moja baada ya kupokea 
maombi ya maandishi yaliyosainiwa na 
si pungufu ya theluthi moja ya Wajumbe 
wote kutaka Mkutano huo ufanyike na 
maombi hayo yaeleze wazi madhumuni ya 
kuitishwa kwa Mkutano Maalum huo. 
 

  (2) Iwapo Mwenyekiti anakataa kuitisha 
Mkutano Maalum wa Halmashauri baada 
ya kupokea maombi ya kutakiwa 
kufanya hivyo, maombi yaliyosainiwa na 
Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua 
theluthi moja ya Wajumbe wote 
wakionyesha sababu ya kuitisha Mkutano 
huo Maalum na kuwasilishwa kwake, au 
iwapo bila kukataa, Mwenyekiti, ndani ya 
kipindi cha siku saba ataendelea kutoitisha 
Mkutano huo Maalum baada ya kupokea 
ombi la kuitisha Mkutano huo Maalum, 
basi theluthi mbili ya Wajumbe waliotia 
saini na kuwasilisha kwa Mkurugenzi 
wanaweza kuitisha Mkutano huo Maalum 
mara moja. 
 

  (3) Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu 
kumwondoa madarakani Mwenyekiti, 
Mkutano huo utaitishwa na     Mkurugenzi 
baada ya kupokea maombi yaliyosainiwa na 
Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua 
theluthi mbili ya Wajumbe wote. 
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  (4) Baada ya Mkurugenzi kupata taarifa ya 

kutaka kufanyika kwa Mkutano wa 
kujadili ajenda ya kumwondoa madarakani 
Mwenyekiti, Mkurugenzi atamtaarifu 
Mwenyekiti tuhuma na sababu za kutaka 
kuondolewa uenyekiti na kumtaka aandae 
majibu ya tuhuma ndani ya siku Tano (5) 
baada ya kupokea tuhuma hizo. 
 

  (5) Mkurugenzi katika muda wa siku Tatu (3) 
baada ya kupokea maelezo ya utetezi 
kutoka kwa Mwenyekiti, atawasilisha 
kwa Mkuu wa Mkoa tuhuma pamoja na 
maelezo ya utetezi. 
 

  (6) Mkuu wa Mkoa katika muda wa siku 
tano (5) baada ya kupokea taarifa 
ataunda Timu ya Uchunguzi ambayo 
itakua na wajumbe wasiopungua watatu 
(3) na wasiozidi watano (5). 
 

  (7) Timu ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha 
Uchunguzi katika muda wa siku kumi 
na nne (14) na kuwasilisha taarifa hiyo 
kwa Mkuu wa Mkoa. 
 

  (8) Baada ya Mkuu wa Mkoa kupata taarifa ya 
Timu ya Uchunguzi atairudisha Taarifa 
hiyo kwa Mkurugenzi wa Halmashauri 
ambaye naye katika muda wa siku 
kumi na Nne (14) ataiwasilisha 
kwenye Kikao cha Baraza kwa uamuzi 
wa tuhuma hizo. 
 

Fungu la 
25(5) 
Sura 288 
 

 (9) Endapo Mwenyekiti hataridhika na 
uamuzi wa Baraza, atakata rufaa kwa 
Waziri kuhusu utaratibu uliotumika 
kumwondoa madarakani na siyo 
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vinginevyo. 
 

Utaratib
u wa 
kuwasili
sha rufaa 

 (10
) 

Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na 
kushughulikia rufaa iliyowasilishwa na 
Mwenyekiti ni ule ulioelezwa kwenye 
Taratibu za Kumwondoa Madarakani 
Mwenyekiti wa Halmashauri. 
 

  (11
) 

Taarifa ya Mkutano Maalum itatolewa 
angalau saa ishirini na nne kabla ya 
Mkutano. 
 

  (12
) 

Hakuna shughuli nyingine yoyote 
itakayojadiliwa katika Mkutano 
Maalum wa Halmashauri isipokuwa ile tu 
iliyoelezwa kwenye taarifa ya kuitishwa 
kwa Mkutano huo. 
 

Mkutano 
wa bajeti 
 
 
 
 
 
 

6 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 

Kutakuwepo na Mkutano wa Halmashauri 
wa Bajeti utakaofanyika kwa muda wa siku 
mbili mfululizo na utafanyika miezi 
miwili kabla ya mwaka wa fedha 
kumalizika na utajadili mambo yafuatayo;- 

(a) Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya 
mwaka uliopita, 

(b) Mpango na Bajeti ya mwaka unaofuata. 
Mkutano 
wa 
Mwaka 

7 (1) (i) Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri 
utafanyika tarehe, mahali  na muda 
utakaopangwa na Halmashauri 
katika kalenda ya Mikutano na 
utaitishwa na Mkurugenzi baada 
ya kuwasiliana na  Mwenyekiti wa 
Halmashauri. 

(ii) Mikutano yote ya Baraza 
itapangwa na Baraza la Madiwani 
kwa kuzingatia ratiba ya Vikao 
vya Bunge ili kuwezesha 
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Wabunge kuhudhuria Mikutano ya 
Baraza la Madiwani. Endapo 
italazimika kuitishwa kwa Mkutano 
wa Baraza wakati wa Vikao vya 
Bunge, Mkurugenzi atamjulisha au 
kuwajulisha Wabunge husika 
kuhusu kikao hicho ili wahudhurie. 
 

  (2) Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa Meya, 
Naibu Meya na Wajumbe wa Kamati 
utaongozwa na Katibu Tawala wa Wilaya na 
Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 
Katibu. 
 

  (3) Katika Mkutano wa kawaida wa mwaka, 
Halmashauri itajadili mambo yafuatayo;- 

(a) kumchagua Naibu Meya, 
(b) kuteua Wajumbe wa Kamati za 

Kudumu, 
(c) kujadili taarifa ya utendaji na 

uwajibikaji wa Halmashauri kwa 
mwaka uliopita, 

(d) kupitisha ratiba ya vikao vya 
Halmashauri na Kamati za 
Halmashauri. 
 

Taarifa 
za 
mkutano 

8 (1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano 
kwa maandishi kwa kila Mjumbe 
katika muda usiopungua siku saba 
akieleza mahali, siku na saa ya Mkutano 
unaokusudiwa na mambo 
yatakayojadiliwa katika Mkutano huo. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na nyaraka 
au kumbukumbu muhimu zitakazotumika 
katika Mkutano huo. 
 

  (3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti na 
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au ya idadi ya Wajumbe isiyopungua 
robo tatu ya Wajumbe waliohudhuria 
Mkutano, hakuna shughuli yoyote 
itakayofanywa katika Mkutano wa 
Halmashauri mbali na shughuli 
zilizotajwa katika mwaliko wa Mkutano huo. 
 

Akidi 
katika 
mikutan
o ya 
Halmash
auri 

9 (1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri takaofanyika isipokuwa 
kama kutakuwepo idadi ya Wajumbe 
isiyopungua nusu ya Wajumbe wote 
waliohudhuria na kujiandikisha kwenye 
daftari la mahudhurio. 
 

 
 

 (2) Akidi katika mikutano Maalum ya 
Halmashauri itakuwa ni theluthi mbili ya 
Wajumbe wote wa Halmashauri na 
itahesabiwa wakati wa ufunguzi wa 
Mkutano.   
                                                                                             

  (3) 
 
 

Akidi katika Mkutano wa kawaida wa 
mwaka na Mkutano wa kwanza wa 
Halmashauri itakuwa theluthimbili ya 
Wajumbe wote wa Halmashauri.     
 

  (4) Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano 
hawatafikia
 
akidi     ya Mkutano, Mkurugenzi atauahirisha 
Mkutano huo na kuuitisha tena ndani 
ya siku saba (7) na endapo akidi 
haitatimia tena, idadi yoyote ya 
Wajumbe waliohudhuria itatengeneza akidi 
ya Mkutano na Mkurugenzi atamjulisha 
Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 
 

   SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA MIKUTANO 
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Uchaguz
i wa 
Meya na 
Naibu 
Meya 

10 (1) Meya na Naibu Meya watachaguliwa na 
Wajumbe, kutokana na Wajumbe wa 
Halmashauri kwa kura ya siri itakayopigwa 
na Mjumbe mmoja mmoja kwenye eneo la 
faragha litakalotengwa umbali usiopungua 
mita 5 kutoka mahali alipoketi Msimamizi 
wa Uchaguzi. 
 

  (2) Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya 
faragha kwa ajili ya kupiga Kura,
 atapatiwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi karatasi ya kupigia Kura kutoka 
kwenye chombo maalum kitakachowekwa 
mbele ya Msimamizi wa Uchaguzi, na 
atakwenda moja kwa moja kupiga kura yake 
kwenye sehemu ya faragha. 
 

  (3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Meya au 
Naibu Meya iwapo atapata zaidi ya nusu ya 
kura zilizopigwa. 
 

  (4) Iwapo wakati wa kumchagua Meya au 
Naibu Meya jina moja tu limependekezwa, 
Wajumbe watapiga kura za siri za 
“ndiyo” au “hapana” na endapo kura za 
“ndiyo” zitazidi asilimia hamsini ya 
kura zote zilizopigwa basi mgombea 
atatangazwa kuwa Meya au Naibu Meya. 
 

  (5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia 
hamsini ya kura zote zilizopigwa, 
jina la mgombea mwingine 
litapendekezwa kwa njia na utaratibu 
uliotumika hapo awali. 
 

  (6) Iwapo kura zitafafana, uchaguzi utarudiwa 
kwa mara ya pili na endapo hata baada ya 
kurudia uchaguzi, kura zimefanana, 
Baraza litaamua kugawana muda wa 
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kuwa madarakani kwa wagombea hao 
ambao kura zao zimefanana. 
 

  (7) Kama itatokea nafasi wazi ya Meya au 
Naibu Meya, Halmashauri itamchagua Meya 
au Naibu Meya katika muda wa siku 
zisizozidi sitini tangu nafasi hiyo 
ilipotokea. 
 

Uongoza
ji wa 
mikutan
o ya 
Halmash
auri 

11 (1) Mkutano wa Halmashauri 
utaongozwa na;- 

(a) Meya; au 
(b) kama Meya hayupo, Naibu Meya; au 
(c) kama Meya na Naibu Meya wote hawapo, 

au kama Meya na Naibu Meya wote 
hawawezi kuongoza Mkutano, Mjumbe 
yeyote atachaguliwa na Wajumbe kutoka 
miongoni mwa Wajumbe waliohudhuria 
kwa ajili ya kuongoza Mkutano huo. 

(d) Wajumbe wawapo ndani ya ukumbi 
wa mikutano wa Halmashauri 
watavaa mavazi Maalum yaliyochaguliwa 
na kushonwa Maalum kwa ajili hiyo, 

(e) Endapo vazi Maalum lililochaguliwa 
na Halmashauri ni joho basi litavaliwa 
juu ya vazi la Mjumbe, na Endapo 
Halmashauri haina joho basi Mjumbe 
atavaa vazi la heshima, na mavazi 
kama jeans, kofia zisizohusiana na 
dini na sare za Chama hazitaruhusiwa 
kuvaliwa wakati wa Mikutano ya 
Halmashauri na vikao vya Kamati za 
Kudumu za Halmashauri, 

(f) Vazi rasmi la Meya na Mkurugenzi na 
Naibu Meya litakuwa lenye kuonyesha 
rangi za Bendera ya Taifa na mazao 
yanayolimwa kwa wingi katika eneo la 
Halmashauri  kadri Halmashauri 
itakavyoona inafaa. Hata hivyo, Kanuni 
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hii haitaathiri majoho ambayo 
yanatumika kabla ya Kanuni hii, 

(g) Endapo katika Mkutano huo Halmashauri 
itajigeuza kuwa Kamati, Wajumbe 
watavua majoho, 

(h) Endapo Baraza litajigeuza kuwa Kamati 
taratibu za kuendesha Vikao vya 
Kamati zitatumika na Kikao hicho 
kitakuwa cha siri. 
 

  (2) Madaraka au jukumu lolote la 
Mwenyekiti kuhusiana na uendeshaji wa 
mikutano yanaweza kutekelezwa na mtu 
anayeongoza Mkutano huo.   
                                                                     

  (3) Halmashauri itatenga siku mbili kila 
wiki kwa ajili ya Meya kufika ofisini na 
kutekeleza majukumu yafuatayo;- 
(i) kusikiliza matatizo ya Wananchi; 
(j) kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi 

kuhusu uendeshaji wa shughuli za 
Halmashauri ikiwa ni pamoja na 
masuala ya manunuzi; 

(k) kusaini mikataba mbalimbali ya 
Halmashauri; 

(l) kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi 
ataona linahitaji kushughulikiwa au 
kutekelezwa na Meya. 

 
Kumbuk
umbu ya 
mahudhu
rio 

12 

 

(1) Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano wa 
Halmashauri au Kamati yoyote ya 
Halmashauri ambamo yeye ni Mjumbe     
hatahudhuria Mkutano huo mpaka awe 
ameweka saini yake kwenye Rejesta ya 
mahudhurio inayotunzwa na Mkurugenzi 
kwa ajili hiyo. 
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  (2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa 
Mikutano ya Baraza au Kamati ambayo 
Diwani ni Mjumbe au pale atakapoitwa 
kutekeleza majukumu ya Serikali, si 
ruhusa kwa Diwani kuwa katika ofisi za 
Halmashauri na kufanya shughuli ambazo 
hazihusiani na Halmashauri au Serikali. 
 

Kuruhus
u watu 
na 
vyombo 
vya 
habari 
kwenye 
mikutan
o ya 
Halmash
auri 
 

13 (1) 
 
 
(2) 

Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi 
kwa watu wote pamoja na vyombo vya 
habari. 
 
Halmashauri itapaswa kuutangazia umma 
kuhusu muda, wakati na mahali pa Mkutano 
na italiweka tangazo hilo mahali 
panapoonekana kwa urahisi katika eneo 
la Halmashauri siku zisizopungua tatu 
kabla ya Mkutano, na kama Mkutano 
umeitishwa katika muda mfupi zaidi basi 
wakati wa kuitisha Mkutano huo. 
 

   

Utaratib
u wa 
Shughuli 
za 
Mikutan
o 
 

14 (1) Isipokuwa kama Halmashauri, kutokana 
na sababu za dharura, itaamua kubadili 
utaratibu wa shughuli za mikutano, 
utaratibu wa shughuli katika kila Mkutano 
wa kawaida wa Halmashauri utakuwa kama 
ifuatavyo;- 
(a) Mwenyekiti akiongozwa na Katibu 

ataingia ukumbini baada ya mratibu 
wa vikao kutoa ishara Maalum 
kuashiria Mwenyekiti kuingia ukumbini 
na Wajumbe watasimama na kukaa 
kimya mpaka pale Mwenyekiti 
atakaporuhusu Wajumbe kukaa. 

(b) Mkutano utaanza kwa Sala au Dua 
itakayosomwa na Mwenyekiti, 

(c) Endapo Mwenyekiti au Makamu 
Mwenyekiti hawatakuwepo, Wajumbe 
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watachagua mtu wa kuongoza kikao. 
(d) Baada ya Sala/Dua kusomwa 

Mkurugenzi na Mwenyekiti wa 
Halmashauri watajibu maswali ya 
papo kwa papo kutoka kwa Wajumbe 
wa Baraza la madiwani kwa 
utaratibu na mpangilio kama 
ilivyooneshwa kwenye Kanuni hizi. 

(e) kupokea na kujadili taarifa za 
kwenye Kata kutoka kwa 
Madiwani wa Kata husika. 

(f) Kujadili jambo lolote linalotakiwa 
kwa mujibu wa Sheria kushughulikiwa 
kabla ya shughuli nyingine yoyote. 

(g) Kupokea taarifa inayopaswa kupokelewa 
kisheria kabla ya shughuli nyingine yoyote. 

(h) Kusoma au kuthibitisha muhtasari 
wa Mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri uliopita na mikutano 
yoyote Maalum ya Halmashauri      
iliyofanyika baada ya Mkutano huo 
wa kawaida. Hata hivyo iwapo  
nakala za            mihtasari zimesambazwa 
kwa kila Mjumbe kabla au wakati wa 
kupeleka taarifa ya kuhudhuria 
Mkutano,     mihtasari hiyo  itachukuliwa 
kuwa imesomwa. 

(i) Kupokea taarifa yoyote ambayo 
Mwenyekiti atapenda itolewe kwa 
Halmashauri. 

(j) Kujibu maswali kufuatana na Kanuni ya 
21 ya Kanuni hizi. 

(k) Kumalizia shughuli yoyote iliyobaki 
katika Mkutano wa kawaida uliopita. 

(l) Kupokea na kufikiria taarifa za 
Kamati za Halmashauri, kutoka kwa 
Wenyeviti wa Kamati ambao 
watahusika kujibu maswali ya Wajumbe 
kuhusiana na kazi za Kamati husika. 
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(m) Kupokea na kujadili taarifa 
kutoka kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri. 

(n) Kuidhinisha utiaji lakiri katika hati. 
(o) Kufikiria hoja binafsi kufuatana na 

jinsi zilivyopokelewa; na 
(p) Kushughulikia mambo mengine kama 

yalivyoonyeshwa katika taarifa ya 
Mkutano. 
 

  (2) Halmashauri inaweza, katika Mkutano 
wowote wa kawaida, kubadili utaratibu 
wa hoja za mazungumzo ili kutoa 
kipaumbele kwa shughuli yoyote ambayo 
kwa maoni ya Mwenyekiti na uharaka 
wa pekee, lakini mabadiliko hayo 
hayatabadilisha mpangilio wa shughuli 
zilizotajwa katika aya (a), (b) na (c) za 
Kanuni ya 13(1) ya Kanuni hii. 
 

Kuthibiti
sha 
Muhtasa
ri 
 

15 (1) Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo 
ya kikao unaozingatia majina ya Wajumbe 
waliohudhuria na wasiohudhuria, jina la 
mtoa hoja, aliyeunga mkono hoja, 
mabadiliko ya hoja kwa ufupi, ushauri 
uliotolewa na azimio lililofikiwa. Muhtasari 
huo utasomwa, kurekebishwa, 
kuthibitishwa na kusainiwa na 
Mwenyekiti wa Mkutano na kutunzwa 
katika rejesta Maalum ya mihtasari. 
 

  (2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au 
kama itachukuliwa kama umesomwa 
Mwenyekiti atauliza swali “Je Muhtasari 
wa Mkutano wa Halmashauri wa tarehe 
………. ya mwezi ………. Mwaka ……… 
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utiwe saini kama kumbukumbu sahihi?” 
 

  (3) Hakuna hoja au majadiliano 
yatakayofanywa kuhusiana na muhtasari 
isipokuwa kuhusiana na usahihi wa 
muhtasari, kama hakuna swali lililoulizwa, 
basi mara baada ya kuthibitishwa 
Mwenyekiti atatia saini katika muhtasari 
huo. 
 

  (4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa 
vilivyo na kama hakuna ushahidi wa 
kuwepo kwa makosa utakuwa kumbukumbu 
sahihi na Mkutano utahesabika kuwa 
umeitishwa na kufanyika vilivyo na 
Wajumbe waliohudhuria watahesabika 
halali. 
 

  (5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi 
kwa ukaguzi na Wajumbe na kwa umma 
kwa wakati unaofaa na kwa utaratibu 
utakaokubaliwa na Halmashauri na 
kwamba mtu yeyote anaweza kupewa 
sehemu ya muhtasari huo kama 
akiomba na baada ya kulipa ada kama 
itakavyo idhinishwa na Halmashauri. 
 

Hoja za 
Mwenye
kiti 
 

16  Hoja zinazowasilishwa na Mwenyekiti 
hazitazidi hoja tatu, bila kuathiri haki yake, 
kama Mjumbe ya kuwasilisha hoja katika 
taratibu za kawaida. 
 

Taratibu 
za 
majadilia
no 
 

17 (1) Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri mtoa 
hoja atahutubiaMkutano wa Halmashauri 
kwa dakika zisizozidi kumi. Wajumbe 
wengine ikiwa ni pamoja na mtoa hoja 
watazungumza kwa muda usiozidi dakika 
tano kila mmoja; 
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  (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara 

moja katika hoja yoyote ile isipokuwa hoja 
inayowasilishwa bila mjadala; 
 

  (3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza 
kwa muda usiozidi dakika tano katika kujibu 
majadiliano na muda huo utaanza 
kuhesabika mara atakapoanza kuchangia au 
kujibu. Mratibu wa vikao atatoa ishara 
Maalum kumjulisha mtoa hoja kuwa 
muda wake umeisha na mjadala juu ya 
hoja hiyo utafungwa. Utaratibu huu wa 
kuhesabu muda utatumika pia kwa 
Mjumbe yeyote atakayepewa muda wa 
kuchangia hoja na mara tu baada ya 
kujibu, mjadala juu ya hoja utafungwa; 
 

  (4) Mjumbe yeyote aliyekwisha changia 
kwenye hoja hawezi kutoa au kuunga mkono 
marekebisho, ila marekebisho yakitolewa 
na kuungwa mkono, Mjumbe aliyekwisha 
zungumza katika hoja ya awali 
anaweza kuzungumza kwenye hoja 
iliyorekebishwa kwa muda usiozidi dakika 
tatu; 
 

  (5) Iwapo Wajumbe wawili au zaidi 
watasimama wakati mmoja kuzungumza, 
Mjumbe atakayetamkwa na Mwenyekiti       
ndiye atakayepewa nafasi kwanza; 
 

  (6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo 
ya (5) ya Kanuni hii, Mwenyekiti 
atahakikisha kuwa, nafasi ya kuchangia 
inatolewa kwa uwiano unaofaa miongoni 
mwa aina zote za uwakilishi wa Madiwani 
walioomba kuchangia hoja hiyo; 
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  (7) Mjumbe anapozungumza ataelekeza 

mazungumzo yake kwa Mwenyekiti 
tu na atapaswa kusimama; 
 

  (8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, 
isipokuwa     kwa
 sua
la la  utaratibu, lakini anaweza kutoa nafasi 
kwa Mjumbe anayetaka kujieleza; 
 

  (9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa 
kuhusu utaratibu, Mjumbe anayezungumza 
ataketi na atabaki
 ame
keti hadi hoja ya utaratibu itakapokuwa 
imeamuliwa na Mwenyekiti, isipokuwa kama 
anasimama kumweleza Mwenyekiti kuhusu 
suala la utaratibu; 
 

  (10
) 

Mwenyekiti ndiye pekee mwenye uamuzi 
kuhusu utaratibu       katika mikutano ya 
Halmashauri, na anayo madaraka ya kuzuia 
fujo na kuhakikisha kuwa maamuzi 
yake katika kusimamia usalama 
yanatekelezwa mara moja. Wakati wa 
majadiliano Mwenyekiti akisimama, 
Mjumbe      anayezungumza au aliyesimama 
ataketi na hakuna Mjumbe atakayesimama 
hadi Mwenyekiti ameketi; 
 

  (11
) 

Hakuna Mjumbe atakayebaki amesimama 
wakati Mjumbe        mwingine anaelekeza 
mazungumzo yake kwa Mwenyekiti; 
 

  (12
) 

Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali 
lolote atakaloulizwa Mwenyekiti kutokana 
na shughuli zinazoendelea kwenye Mkutano 
isipokuwa kama atadai haki ya kukataa 
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kujibu swali kwa msingi ya kwamba 
jibu linaweza kumweka hatiani au kuvunja 
uaminifu wake au linamhusisha yeye kama 
mtetezi mahakamani; 
 

  (13
) 

Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, 
au kwa niaba ya watu wengine walio 
kwenye ujumbe wa watu, atakayeruhusiwa 
kuzungumza katika Mkutano wa 
Halmashauri isipokuwa kwa idhini ya 
Halmashauri iliyotolewa kwa njia ya 
Azimio. Idhini ya namna hiyo 
haitatolewa isipokuwa kama mtu huyo 
au watu hao wanaotaka kuihutubia 
Halmashauri watakuwa wamempatia 
Mkurugenzi au Afisa aliyeruhusiwa naye, 
taarifa ya muda usiopungua siku tisa 
kabla ya Mkutano wa Halmashauri 
ambamowangetaka maombi yao 
yafikiriwe kupewa idhini, maombi ya 
kimaandishi ikieleza jambo linalotarajiwa 
kujadiliwa, na mpaka taarifa ya 
kupokelewa kwa maomi hayo 
itakapokuwa imebandikwa kwenye mbao 
za matangazo za Halmashauri; 
 

  (14
) 

Hakuna zaidi ya watu wawili 
watakaokuwa na haki ya kuhutubia 
Halmashauri kwa niaba ya uwakilishi; na 
wala hakuna ujumbe utakaozidi idadi ya 
watu watano watakaoruhusiwa; 
 

  (15
) 

Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza 
na Halmashauri ikiwa ni pomaja na 
muda wa kusoma risala hakitazidi dakika 
kumi. 
 

Fujo 
zinazosa

18 (1) Katika Mkutano wowote wa Halmashauri 
kama Mjumbe wa Halmashauri 
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babishw
a na 
Wajumb
e 
 

ataonyesha kukosa heshima kwa madaraka 
aliyonayo Mwenyekiti au kudharau Kanuni 
za Kudumu za Halmashauri kwa kuzuia kwa 
makusudi shughuli za Halmashauri 
zisiendelee au vinginevyo, Mwenyekiti 
ataelekeza Mkutano kwa tukio hilo kwa 
kumtaja jina mtu anayehusika. 
 

  (2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe 
ataendelea kudharau madaraka ya 
Mwenyekiti basi Mwenyekiti ataliomba 
Baraza kuahirisha shughuli za Mkutano na 
Mwenyekiti atatafakari jambo hilo na 
anaweza kuagiza yafuatayo; 
(a) Mjumbe atolewe nje ya Mkutano 

kama Mjumbe wa    Halmashauri na 
kuzuiliwa kuhudhuria vikao vitatu 
mfululizo pamoja na haki zake zote. 

(b) Mjumbe kuzuiliwa kuhudhuria vikao 
vitatu mfululizo na kupoteza haki zake 
zinazohusiana na vikao hivyo. 
 

  (3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika 
Mkutano wowote wa Halmashauri, 
Mwenyekiti anaweza kama ataona ni 
muhimu kufanya hivyo, kuahirisha 
Mkutano bila majadiliano au swali au 
kusimamisha Mkutano kwa muda 
atakaoona unafaa. 
 

Fujo 
zinazosa
babishw
a na 
umma 
 

19 (1) Iwapo mtu yeyote kati ya umma 
unaohudhuria Mkutano wa Halmashauri 
atavuruga Mkutano wa Halmashauri, 
Mwenyekiti atamuonya mtu huyo aache 
kufanya hivyo. Endapo mtu huyo 
ataendelea kuvuruga Mkutano, Mwenyekiti 
ataamuru mtu huyo atolewe kwenye 
chumba cha Mkutano. 

  (2) Endapo kutakuwa na vurugu katika 
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sehemu yoyote ya chumba cha Mkutano 
kinachotumika na umma, Mwenyekiti 
ataaamuru kuondolewa kwa watu wote 
walio katika eneo hilo. 
 

Hoja na 
marekebi
sho ya 
hoja 
 

20 (1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja 
iliyowasilishwa chini ya Kanuni ya 15 ya 
Kanuni hizi, itawasilishwa kwa maandishi 
yaliyowekwa saini na Diwani au Madiwani 
waliotoa taarifa, na itapelekwa kwa 
Mkurugenzi angalau siku nne kabla ya 
Mkutano wa Halmashauri unaofuata na 
akishaipokea, Mkurugenzi atagonga tarehe 
na kuipa namba na kuiingiza kwenye 
daftari kadri hoja zilivyowasilishwa, na 
daftari hiyo itakuwa wazi kukaguliwa     na 
 

  (2) Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa ya 
kila Mkutano wa Halmashauri hoja 
zilizowasilishwa na kwa kadri 
zilivyopokelewa isipokuwa kama Diwani 
aliyetoa hoja hiyo ameeleza kwa maandishi 
wakati alipoleta hoja hiyo, kwamba 
anataka kuitoa katika Mkutano 
utakaofanyika baadaye, au baada ya 
kuwasilisha ameifuta hoja hiyo kwa 
maandishi. 
 

  (3) Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa katika 
taarifa ya Mkutano haiwezi kutolewa 
na Mjumbe aliyewasilisha taarifa; au na 
Mjumbe mwingine yeyote kwa niaba yake, 
basi hoja hiyo, isipokuwa kama 
imeahirishwa kwa idhini ya Halmashauri, 
itachukuliwa kama imeondolewa na 
haitawasilishwa tena bila ya kutoa 
taarifa upya. 
 

  (4) Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu 
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Kamati au Kamati mbalimbali baada ya 
kupendekezwa na kuungwa mkono, hoja 
hiyo itapelekwa bila majadiliano kwenye 
Kamati ambayo Halmashauri itaelekeza ili 
iweze kufikiriwa na kutayarishiwa taarifa. 
 

  (5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo 
ambalo Halmashauri ina uwezo na wajibu 
nalo, au iwe inahusu Halmashauri ya 
Manispaa husika. 
 

  (6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa 
na kuungwa mkono yanaweza kuondolewa 
tu kwa ridhaa ya Wajumbe wa 
Halmashauri walio wengi waliopo katika 
Mkutano. 
 

  (7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa 
yamethibitishwa, hoja ya      msingi kama 
ilivyorekebishwa itatolewa na Mwenyekiti 
kama ndiyo hoja ya msingi ambayo 
nayo inaweza kufanyiwa marekebisho. 
Kama marekebisho ya hoja hayakukubaliwa, 
rekebisho lingine linaweza kupendekezwa. 
 

  (8) Kwa idhini ya Mwenyekiti, zaidi ya 
rekebisho moja linaweza kutolewa kwa 
wakati mmoja mbele ya Mkutano wa 
Halmashauri, lakini kila rekebisho la 
namna hii litatolewa moja baada ya 
jingine kufuatana na jinsi mapendekezo hayo 
yalivyotolewa. 
 

  (9) Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi 
kama litakuwa sawa na kuikataa hoja moja 
kwa moja au kama si rekebisho la 
hoja ya msingi linalokusudiwa 
kurekebisha. 
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  (10
) 

Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa, 
halitapendekezwa baada ya mjadala wa 
hoja inayozungumzwa kuendelea kwa nusu 
saa, ila kwa mujibu wa sharti hili, 
taarifa ya idadi yoyote ya marekebisho 
inaweza kutolewa. 
 

  (11
) 

Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na 
Wajumbe wasiopungua theluthi mbili ya 
Wajumbe wote. 
 

  (12
) 

Hoja ya kuzingatia taarifa ya 
Kamati au kuidhinisha majadiliano au 
mapendekezo ya Kamati inaweza 
kutolewa na Mwenyekiti wa Kamati 
husika, au na Mjumbe yeyote wa Kamati 
husika kwa niaba yake. 
 

  (13
) 

Mjumbe yeyote ambaye hajachangia 
katika mjadala wa hoja, au hajaitolea 
marekebisho, anaweza kupendekeza 
“kwamba Halmashauri iendelee na 
shughuli inayofuata”. Hoja ya aina hiyo 
inaweza tu kuzingatiwa baada ya hoja 
kupendekezwa na kuungwa mkono. Hoja 
inapotolewa, itaamuliwa bila 
marekebisho au mjadala, na kama     
ikikubaliwa, shughuli iliyokatizwa na azimio 
hilo haitaendelea kujadiliwa katika kikao 
hicho. Hoja ya kupendekeza kuendelea na 
shughuli inayofuata haitatolewa zaidi ya 
mara moja katika mjadala wa jambo lolote. 
 

  (14
) 

Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea 
kwa muda usiopungua nusu saa, Mjumbe 
ambaye hajachangia kuomba idhini ya 
kutoa hoja “kwamba suala lililo mbele 
yetu sasa liamuliwe” na kama idhini hiyo 
itatolewa kwa kukubaliwa na si chini ya 
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Wajumbe watano, hoja “kwamba suala 
lililo mbele yetu sasa liamuliwe” 
itawasilishwa mara moja, na kama 
ikiafikiwa, mtoa hoja ya msingi anaweza 
kuzungumza kwa dakika zisizozidi tano, 
na baada ya hapo swali au maswali yaliyo 
mbele ya Halmashauri yatafanyiwa uamuzi.  
 

  (15
) 

Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu 
sasa liamuliwe” haitatolewa zaidi ya 
mara moja katika mjadala unaoendelea 
kuhusu jambo lolote mpaka 
hapo mjadala utakapokuwa umeendelea 
kwa angalau nusu saa tangu kuwekwa 
mbele ya Mkutano hoja ya aina hiyo 
ilipopendekezwa awali. 
 

Hoja 
zinazow
eza 
kutolewa 
bila 
taarifa 
 

21  Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila 
taarifa;- 

(a) Kumchagua Mwenyekiti wa Mkutano 
ambamo hoja imetolewa; 

(b) Hoja kuhusu usahihi wa muhtasari, 
kufunga Mkutano, kuahiirsha 
Mkutano, utaratibu wa Mkutano, au suala 
linalofuata; 

(c) Kuteua Kamati au Wajumbe wa Kamati, 
au wawakilishi katika taasisi za nje, 
unaotokana na jambo lililotaarifiwa 
katika wito wa Mkutano; 

(d) Kukubali taarifa na mapendekezo ya 
Kamati na maazimio yote 
yanayotokana na taarifa au mapendekezo 
hayo; 

(e) Kwamba idhini itatolewa kuiondoa hoja; 
(f) Kusahihisha hoja; 
(g) Kuongeza muda wa hotuba; 
(h) Kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa 

ya kuitisha Mkutano litangulie; 
(i) Kusimamisha Kanuni za Kudumu; 
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(j) Kwamba Mjumbe asisikilizwe tena 
au aondoke katika Mkutano; 

(k) Kumwomba Mjumbe abakie Mkutanoni; 
na 

(l) Kutoa idhini ya Halmashauri pale 
ambapo idhini inatakiwa kwa mujibu 
wa Kanuni za Kudumu hizi. 

    
Haki ya 
kujibu 
 

22 (1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu 
maswali wakati wa kufunga mjadala juu 
ya hoja; kabla ya hoja kupigiwa kura 
au kabla ya hoja kutolewa “kwamba 
kikao kiahirishwe, 
 

  (2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu 
hataanzisha hoja nyingine mpya, 
 

  (3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo 
linahusiana na Kanuni hizi, uamuzi utafikiwa 
bila majadiliano zaidi. 
 

Maswali  23 (1) 

 

Mjumbe anaweza kumuuliza 
Mwenyekiti wa Kamati swali lolote 
kuhusu muhtasari wa Kamati 
uliofikishwa mbele ya Halmashauri. 
 

  (2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila 
majadiliano. 
 

  (3) Swali au maswali yatajibiwa na 
Mwenyekiti wa Kamati mara moja, na 
Mjumbe anayeuliza maswali hayo 
hatanyimwa haki yake ya kujadili hoja 
ambayo maswali hayo yanarejewa au 
kutoa hoja ya marekebisho. 
 

  (4) Pale ambapo swali la maandishi 
limeelekezwa kwa Mwenyekiti wa Kamati, 
na taarifa inayotakiwa imo katika mojawapo 
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ya mihtasari ya Halmashauri, kuonyesha 
sehemu ya muhtasari ambapo habari hiyo 
imeonyeshwa, kutachukuliwa ni jibu la 
kutosha. 
 

Maswali 
ya papo 
kwa 
papo 

24 (1) Halmashauri itatenga muda wa angalau 
dakika thelathini katika kila Mkutano wa 
Halmashauri wa kawaida ambapo 
Mwenyekiti na Mkurugenzi wa Halmashauri 
atajibu maswali ya papo kwa papo kutoka 
kwa Wajumbe kabla ya kuanza kwa shughuli 
za kawaida za Mkutano wa 
Halmashauri. 
 

  (2) Wajumbe ambao watataka kumwuliza 
Mkurugenzi na Mwenyekiti maswali ya 
papo kwa papo watatakiwa 
kujiorodhesha kwanza kwa Mwenyekiti 
angalau masaa ishirini na nne (24) kabla ya 
Mkutano wa Halmashauri. 
 

  (3) Mjumbe yeyote ambaye hatajiorodhesha 
kwa Mwenyekiti ndani ya masaa 
ishirini na nne atahesabika kuwa 
amechelewa, na hataruhusiwa kumuuliza 
Mkurugenzi 
 

  (4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha 
maswali ya papo kwa papo Mwenyekiti 
atataja majina ya Wajumbe 
waliojiorodhesha kuuliza maswali ya papo 
kwa papo na idadi ya maswali. 
 

  (5) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao 
ataona unafaa na kuridhiwa na Wajumbe 
wa namna bora ya kuendesha kipindi cha 
maswali ya papo kwa papo. 
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  (6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya 
swali moja la papo kwa papo. 
 

  (7) Maeneo ya umuhimu ambayo Wajumbe 
watatakiwa kuuliza maswali ya papo kwa 
papo ni;- 
(a) Uendeshaji wa jumla wa Halmashauri, 
(b) Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo, 
(c) Mipango ya kimkakati ya Halmashauri 

kuwaondolea wananchi umaskini, 
(d) Mipango ya baadaye ya maendeleo ya 

Halmashauri, 
(e) Usimamizi na utekelezaji wa Mipango na 

Bajeti kwa mwaka husika, 
(f) Utoaji wa huduma za jamii kama vile 

elimu, afya, maji, barabara na madaraja, 
(g) Hifadhi ya mazingira na utunzaji wa 

vyanzo vya maji, 
(h) Usalama wa chakula na wa raia na 

mali zao, 
(i) Utawala Bora na utatuzi wa kero za 

wananchi. 
 

  (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, muuliza 
swali atapewa fursa ya kuuliza swali 
moja tu la ufafanuzi na maswali 
yatajibiwa bila mjadala. 
 

  (9) Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa 
kuruhusu au kukataa swali lolote la papo 
kwa papo ambalo litaonekana linahitaji 
takwimu au utafiti zaidi au swali ambalo 
linalenga kumdhalilisha Mwenyekiti au 
Mjumbe yeyote wa Baraza na uamuzi 
wake utakuwa wa mwisho. Mwenyekiti 
atakuwa na uwezo wa kutojibu swali la 
papo kwa papo iwapo swali hilo litaonekana 
linahitaji takwimu au tafiti zaidi au 
litaonekana ni swali la kumdhalilisha 
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Mwenyekiti au Mjumbe wa Baraza. 
 

  (10
) 

Mara baada ya muda wa nusu saa 
kumalizika, kipindi cha maswali ya papo 
kwa papo kitamalizika na kuruhusu 
shughuli zingine za kikao kuendelea. 
 

Taarifa 
za 
Kamati 
 

25 (1) Kila Kamati au Kamati ya pamoja 
iliyoteuliwa chini ya Kanuni hizi itatoa, 
katika mojawapo ya vikao viwili vya 
Halmashauri iliyoteua Kamati, Kamati ya 
pamoja au Kamati Ndogo, taarifa ya 
majadiliano yanayohusiana na 
utekelezaji majukumu iliyokasimiwa, kwa 
ujulisho wa Halmashauri. 
 

  (2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya 
Halmashauri, na  taarifa zozote 
zinazohusiana na muhtasari huo, na ambazo 
zinaonekana kwa Kamati kuwa zinastahili, 
zitapelekwa kwa kila Mjumbe wa 
Halmashauri angalau siku saba kabla ya 
Mkutano wa Halmashauri ambamo 
utafikiriwa. 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe 
mwingine wa Kamati kwa niaba yake, wakati 
wa kupendekeza kuidhinishwa kwa 
muhtasari wa Kamati, anaweza kusema 
kuwa hakusudii kuwasilisha kipengele au 
vipengele fulani vya muhtasari huo kwa 
lengo la kupata idhini ya Halmashauri. 
Katika hali hiyo Mjumbe yeyote 
hataweza kukizungumzia kipengele au 
vipengele hivyo na muhtasari 
utawasilishwa bila vipengele hivyo. 
Kuondolewa kwa kipengele cha aina 
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hiyo kutatolewa taarifa kwenye Mkutano 
unaofuata. 
 

 

 

 (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa 
imepokelewa na Halmashauri itamaanisha 
kuwa hatua zilizochukuliwa na Kamati 
husika zimekubaliwa na mapendekezo 
yaliyo kwenye taarifa hiyo yatatekelezwa 
na kwamba Mkurugenzi atakuwa 
ameelekezwa ipasavyo. 
 

Taarifa 
za 
kutoka 
kwenye 
Kata 

26 (1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha 
taarifa za utekelezaji katika Mkutano 
wa Halmashauri ulioitishwa chini ya 
Kanuni ya 3(1) ya Kanuni hizi. 
 

  (2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata 
zitakazowasilishwa na Diwani wa Kata 
husika, au kama Diwani hayupo, taarifa 
hiyo itawasilishwa na Diwani wa Viti 
Maalum anayeishi katika Kata hiyo na 
kama Diwani Viti Maalum hayupo, 
Mwenyekiti atamtaarifu mapema Diwani 
yeyote ili ajiandae kuwasilisha taarifa hiyo. 
 

  (3) Kutakuwa na  aina tatu za taarifa 
zitakazowasilishwa;- 
(a) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo katika Kata ambayo 
itajumuisha ujenzi wa Madarasa, 
Nyumba za Walimu, Matundu ya Vyoo, 
Maabara, Viwanja vya Michezo, Vituo 
vya Afya, Zahanati, Madaraja, Barabara, 
Mashamba darasa, Ofisi za Vijiji, Mitaa, 
Kata na Tarafa, Idadi ya watu na vizazi. 

(b) Taarifa zinazohusu hali ya Kata 
ambazo zitajumuisha;  
i. Maendeleo ya Elimu katika Kata 
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kuhusiana na uandikishaji wa 
watoto wenye umri wa kwend shule, 
ufundishaji, utoro, hali ya 
mahudhurio, mimba mashuleni, 
ukaguzi na uratibu wa shule. 

ii. Hali ya majanga ya kibinadamu 
kama vile mlipuko wa magonjwa, 
mafuriko, njaa na hali ya uhalifu na 
vifo. 

iii. Maendeleo ya Kilimo, mifugo na 
uvuvi ambayo itajumuisha 
upatikanaji wa wataalmu, zana za 
kisasa na pembejeo za kilimo, 
mifugo na uvuvi. 

iv. Uimarishaji wa dhana ya uzalendo na 
utaifa kwa kuhamasisha vijana 
kuanzisha na kujiunga na vikundi 
vya Vijana Wagani kazi na 
mafunzo ya jeshi la Mgambo, 
ulinzi shirikishi na polisi jamii.   

(c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 
Maendeleo na taarifa ya hali ya Kata 
sharti ijumuishe pia taarifa za shughuli za 
kiuchumi, taarifa ya mavuno ya mazao 
ya chakiula na biashara pamoja na taarifa 
ya utunzaji wa mazingira na vyanzo vya 
maji. 

 
  (4) Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha 

taarifa kutoka kwenye Kata, 
zinaandaliwa na kuwasilishwa na Diwani 
wa Kata hiyo kwenye Baraza la Madiwani 
ili ipitiwe na kuchambuliwa kwa nia ya 
kupata hoja zitakazowasilishwa katika vikao 
vya Kamati husika na kutoa mrejesho. 
 

Mafaniki
o na 
changam

 (5) Mwasilishaji wa taarifa atatakiwa 
kuelezea mafanikio yaliyopatikana, 
changamoto zilizo jitokeza na mbinu za 
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oto kukabiliana nazo. 
 

  (6) Mbinu za kukabiliana na changamoto 
sharti ziwekewe malengo na muda Maalum 
wa kuzitatua. 

  (7) Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi 
yake zitakazokuwa zimeandaliwa na Afisa 
Mtendaji wa Kata, zitawasilishwa 
sanjari na miradi iliyotekelezwa na 
gharama zake. 
 

  (8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata 
kupokelewa na Halmashauri, itamaanisha 
kuwa taarifa hizo zimeidhinishwa na 
mapendekezo yaliyomo kwenye taarifa 
yatatekelezwa na Halmashauri, na Kata 
kupewa taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu hayo. 
 

Uhuru 
wa kutoa 
mawazo 

27  Kutakuwepo na uhuru wa kutoa mawazo 
wakati wa majadiliano katika mikutano ya 
Halmashauri na uhuru huo hautaweza 
kuhojiwa katika mahakama yoyote au 
mahali popote nje ya Mkutano wa 
Halmashauri. 
 

Kauli 
zenye 
kashfa 

28 (1) Inapotokea, kulingana na maoni ya 
Mwenyekiti au mtu yeyote anayeongoza 
Mkutano, kuwa kauli iliyotolewa na 
Mjumbe inakashifu mtu yeyote, 
Mwenyekiti atamtaka Mjumbe aliyetoa 
kauli hiyo kufuta kauli yake na 
kumwomba msamaha mtu aliyekashifiwa 
kwa maandishi ndani ya muda wa siku saba 
tangu kauli hiyo ya kashfa ilipotolewa. 
 

  (2) Endapo Mjumbe aliyetoa kauli za kashfa atakataa 
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(3) 

kufuta kauli yake na kuomba msamaha kwa 
maandishi kama inavyoelekezwa katika Kanuni
 Ndogo (1) ya Kanuni hii, Mwenyekiti 
au mtu anayeongoza Mkutano, 
atamsimamisha Mjumbe huyo kuhudhuria 
vikao vitatu mfululizo vya Halmashauri. 
Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa 
Kanuni Ndogo (2) ya Kanuni hizi atapoteza 
haki zote ikiwa ni pamoja na posho, nauli 
na upendeleo na kinga kwa muda 
wote wa kusimamishwa kwake. 

Maamuz
i ya 
Mikutan
o ya 
Halmash
auri 

29 (1) 

 

 
 
 
(2) 

Masuala yote yaliyojadiliwa na 
kupendekeza katika Mkutano
 wowote wa Halmashauri 
yataamuliwa kulingana na wingi wa 
kura za Wajumb waliohudhuria Mkutano 
huo, na ikitokea kura za Wajumbe 
zikalingana, basi Mwenyekiti     au    
Mjumbe     yeyote     mwingine anayeongoza 
Mkutano, atapiga kura ya turufu mbali ya 
kura ya kawaida. 
 
Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu 
kutokuwa na imani au kumwondoa 
Mwenyekiti madarakani, au jambo 
lolote linguine kama itakavyoamuliwa na 
Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. 
 

Mwaliko 
kwa 
wasioku
wa 
wajumbe 
kushiriki 
na 
kuzungu
mza 

30 (1) 

 

 
 
(2) 

Mwenyekiti, baada ya kushauriana na 
Wajumbe, anaweza kumwalika mtu 
yeyote kuhudhuria na kuzungumzia jambo 
lolote, au kushiriki kwa njia yoyote, 
katika Mkutano wowote wa Halmashauri 
lakini mwalikwa huyo hatakuwa na haki ya 
kupiga kura katika Mkutano huo. 
 
Wakuu wa Idara za Halmashauri 
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kwenye 
Mikutan
o ya 
Halmash
auri 

wanapaswa kuhudhuria mikutano yote 
ya Halmashauri lakini hawatakuwa na 
haki ya kupiga kura katika mikutano 
hiyo. 
 

Mihtasar
i ya 
Kata, 
Vijiji na 
Mitaa 

 

 

Mihtasar
i ya 
Halmash
auri 
kupelek
wa kwa 
Mkuu 
wa 
Wilaya 
na Mkuu 
wa Mkoa 

31 

 

 

 

32 

 

 

 

 

(1) 

 

 

(2) 

 
 
(3) 
 
 

Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha 
mihtasari yote ya Kamati za Maendeleo za 
Kata, Halmashauri za Vijiji na Mitaa na 
Mikutano Mikuu ya Vijiji na Mitaa 
inapitiwa na kuchambuliwa kwa nia ya 
kupata hoja zitakazowasilishwa katika vikao 
vya Kamati husika na kutoa mrejesho 
inavyopaswa. 

Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na 
kupelekwa kwa taarifa, kwa Mkuu wa 
Manispaa na Mkuu wa Mkoa ambamo 
Halmashauri imo katika muda wa siku 7 
baada ya kuthibitishwa kwa mihutasari 
hiyo. 
 
Mkuu wa Manispaa na Mkuu wa Mkoa 
wanaweza kupewa, wakiomba, nakala ya 
mihtasari au sehemu ya mihtasari ya 
Kamati za Kudumu na Kamati nyingine. 
 
Wakuu wa Manispaa na Wakuu wa Mikoa 
hawatabadilisha au kubatilisha au 
kuagiza kubadilisha au kubatilisha uamuzi 
wa Halmashauri. 
 

Hoja 
kuhusu 
matumiz
i 

33  

 

Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo 
au taarifa ya Kamati ya Fedha na 
Utawala na ambayo, kama ikikubaliwa, 
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itaongeza matumizi au kupunguza mapato 
yaliyo chini ya usimamizi wa Kamati 
yoyote, au itasababisha matumizi ya 
Kamati ya Kudumu, baada ya 
kupendekezwa au kuungwa mkono, 
itaahirishwa bila majadiliano mpaka 
Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
unaofuata, na Kamati yoyote 
inayohusika na hoja hiyo itafikiria 
iwapo ingependa kutoa taarifa kuhusu 
athari za kifedha za pendekezo hilo. 
 
Taarifa ya Kamati inapowasilishwa 
kwenye kikao cha   Halmashauri, hoja 
itakuwa “kwamba taarifa ipokelewe” na 
baada ya kukubaliwa na Wajumbe taarifa 
itaanza kujadiliwa kipengele kimoja baada 
ya kingine. 
 
Mapendekezo yoyote yaliyomo katika 
taarifa hiyo yatapigiwa kura baada ya 
nyingine iwapo Mjumbe yeyote atapenda 
iwe hivyo. Baada ya hapo taarifa nzima 
itawasilishwa mbele ya Mkutano kwa 
kupokelewa ikiwa na au bila 
marekebisho. 

Kupokel
ewa kwa 
taarifa za 
Kamati 

34 (1) 

 

 
(2) 

   

Kuidhini
shwa 
kwa 
taarifa ya 
Kamati 

35  Taarifa ya Kamati inapokuwa 
imepokelewa na Halmashauri itamaanisha
 kuwa hatua zilizochukuliwa na 
Kamati iliyowasilisha taarifa hiyo 
zimeidhinisha na mapendekezo yaliyo 
kwenye taarifa yatatekelezwa na 
kwamba Mkurugenzi wa Halmashauri 
atakuwa ameelekezwa kama inavyotakiwa. 
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Uhalali 
wa 
majadilia
no ya 
Halmash
auri 

36  Uhalali wa majadiliano kwenye 
mikutano ya Halmashauri hautaathiriwa na 
nafasi yoyote wazi ya Mjumbe, dosari 
zozote zilizo katika uchaguzi au uteuzi 
wa Wajumbe wa Kamati au zile za 
maafisa wake. 
 

Uwezo 
wa 
Halmash
auri 
kujigeuz
a kuwa 
Kamati 
 

37  Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa 
Kamati ya Halmashauri nzima, na mara 
baada ya kujigeuza, taratibu za kuendesha 
vikao vya Kamati za Kudumu zitatumika. 
 

Hoja 
zinazo 
husu 
watumi 
shi wa 
Halmash
auri 

38  Kama litajitokeza jambo lolote katika 
kikao cha Halmashauri linalohusu uteuzi, 
kupandishwa cheo, kufukuzwa kazi, 
mishahara au mazingira ya kazi au utendaji 
kazi kwa jumla wa mtumishi yeyote wa 
Halmashauri, jambo hilo litajadiliwa katika 
Kamati ya Halmashauri nzima. 

Kushirik
i kwa 
umma 

39 (1) 

 

 

 

(2) 

Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika 
eneo la Halmashauri anaweza kuhudhuria 
kikao cha Halmashauri kwa nia ya 
kuwasilisha hoja mbele ya Halmashauri, 
baada ya kutoa taarifa kwa maandishi 
kwa Mkurugenzi, na Mkurugenzi baada 
ya kupokea atashauriana na Mwenyekiti 
ili kuona uwezekano wa kumruhusu 
kuwasilisha hoja yake. 
 
  
Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika 
eneo la Halmashauri anaweza kualikwa 
kuhudhuria kikao cha Kamati au 
Kamati Ndogo kabla uamuzi 
haujafanyika kuhusu masuala ambayo ana 
maoni mahsusi. 
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Uahirish
aji wa 
Vikao 

40 (1) 

 

 

(2) 

Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni 
Ndogo ya (2) ya Kanuni 17 na Kanuni 
Ndogo ya 2 ya Kanuni hii, Halmashauri 
haitaahirisha Mkutano wake hadi dondoo 
zote za agenda ya Mkutano huo 
zitakapojadiliwa na kutolewa uamuzi. 
 
Pale ambapo katika Mkutano wowote wa 
Halmashauri akidi haikutimia, Wajumbe 
waliopo wataahirisha Mkutano na utaratibu 
wa kuitisha Mkutano mwingine utafanyika 
kwa kuzingatia maelekezo ya Kanuni hizi. 

    
                          SEHEMU YA IV 

                    KAMATI ZA KUDUMU 

Kamati 
za 
Kudumu 

41 (1) Halmashauri katika Mkutano wake wa 
mwaka itateua Wajumbe wa Kamati za 
Kudumu zifuatazo ambazo zitakuwa     na 
idadi ya Wajumbe (ukimwondoa Mwenyekiti 
wa Halmashauri isipokuwa katika Kamati 
ya Fedha na Utawala) kama inavyoonyesha 
hapa chini au kama itakavyorekebishwa na 
Halmashauri mara kwa mara. Isipokuwa 
katika kuteua Wajumbe wa Kamati ya 
Fedha, Utawala na Mipango Mwenyekiti 
na Mkurugenzi watazingatia uwiano wa 
uwakilishi wa vyama katika Halmashauri. 
 
 

    Kamati Idadi ya 
Wajumbe 

Akidi 

   (a) Kamati ya Fedha na 
Utawala 

                     
7 

     4 

   (b) Kamati ya 
Mipangomiji, Ujenzi 
na Mazingira 

                   
12 

     6 
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   (c) Kamati ya Uchumi, 
Elimu, Afya na Maji 

                   
11 

     6 

   (d) Kamati ya Kudhibiti 
UKIMWI 

                     
6 

      3 

   (e) Kamati ya Maadili 
ya Madiwani 
 

                     
5 

      3 

  (2) Kila Mjumbe wa Halmashauri atakuwa 
Mjumbe wa angalau Kamati moja ya 
Kudumu. Kamati ya Fedha na Utawala 
itakuwa na Wajumbe wafuatao;- 
(a) Meya wa Halmashauri ambaye atakuwa 

Mwenyekiti, 
(b) Naibu Meya, 
(c) Mbunge au Wabunge wa Majimbo 

wanaowakilisha Majimbo katika eneo la 
Halmashauri, 

(d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu 
za Halmashauri, 

(e) Wajumbe wengine wasiozidi wawili (2) 
watakaopendekezwa na Mwenyekiti 
na kupigiwa kura na Baraza la 
Halmashauri mmoja kati yao awe 
mwanamke. 
 

  (3) Halmashauri yenye Madiwani wasiozidi 
ishirini (20), Idadi ya wajumbe wa 
Kamati wa Fedha itakuwa kama 
ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 40(2). 
 

  (4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo 
ya (2) ya Kanuni hii, Halmashauri 
yenye idadi ya Madiwani wanaozidi 
ishirini (20) na wasiozidi thelathini na 
tano (35) Wajumbe wa Kamati ya Fedha 
watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye 
Kanuni ya 41(2) pamoja na wajumbe 
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wengine wawili (2) watakaotokana na 
orodha itakayopendekezwa na Mwenyekiti 
na kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri 
mmoja kati yao awe wanawake. 
 

  (5) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya 
(2)(3) na (4) ya Kanuni hii, Halmashauri 
yenye idadi ya Madiwani wanaozidi 
thelathini na tano(35) na zaidi Wajumbe wa 
Kamati ya Fedha watakuwa kama 
ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2) 
pamoja na wajumbe wengine wanne(4) 
watakaotokana na orodha 
itakayopendekezwa na Mwenyekiti na 
kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri 
wawili kati yao wawe wanawake. 
 

  (6) Wajumbe wa Kamati za Kudumu 
watashika nyadhifa zao kwa muda wa 
mwaka mmoja na wataendelea kushika 
nyadhifa hizo mpaka Mkutano wa 
mwaka wa Halmashauri unaofuata. 
Isipokuwa Wajumbe waliochaguliwa 
kwenye Mkutano wa kwanza baada 
Uchaguzi Mkuu watashika nyadhifa zao 
kwa muda uliobaki kumaliza Mwaka wa 
Fedha ambapo Uchaguzi utafanyika tena. 
 

  (7) Halmashauri inaweza wakati wowote 
kuvunja na kuunda upya Kamati ya Kudumu 
iliyoteuliwa kwa mujibu wa Kanuni hii ya 
Kudumu, endapo kufanya hivyo kutakuwa 
ni kwa manufaa ya Halmashauri. 
 

  (8) Hakuna Halmashauri itakayounda Kamati 
ya Kudumu mpya zaidi ya Kamati 
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zilizotajwa kwenye Kanuni ya 40(1) hapo 
juu, isipokuwa baada ya kuomba na kupata 
idhini ya maandishi kutoka kwa Waziri. 
 

  (9) Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha 
Kamati mpya ya Kudumu lazima yakidhi 
na yawe na maelezo yafuatayo; 
(a) Upekee wa majukumu yanayoombewa 

kuundwa kwa Kamati ya Kudumu mpya 
na majukumu hayo yawe hayawezi 
kutekelezwa na Kamati za Kudumu 
zilizopo na zilizotajwa kwenye 
Kanuni ya 40(1) hapo juu. 

(b) Gharama za uendeshaji wa Kamati hiyo 
kwa mwaka. 

(c) Kuundwa kwa Kamati ya Kudumu 
hiyo mpya ni hitajio la lazima na ni 
kipaumbele cha Halmashauri na jamii 
kwa ujumla. 

 
  (10

) 

Kamati yoyote itakayoundwa na 
Halmashauri bila idhini ya Waziri itakuwa 
batili na maamuzi yake yote yatakuwa 
batili. 
 

Meya 
kuwa 
Mjumbe 
wa 
Kamati 
zote 

42  Meya wa Halmashauri atakuwa Mjumbe 
wa Kamati zote za Kudumu za Halmashauri. 

Uwezo 
wa 
Kamati 

43 (1) Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha 
taarifa zao kwa Halmahauri, na hakuna 
hatua itakayochukuliwa kutekeleza 
uamuzi wowote wa Kamati yoyote mpaka 
hapo taarifa ya Kamati husika 
itakapokuwa imewasilishwa na kukubaliwa 
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na Halmashauri, isipokuwa pale ambapo 
idhini ya kuchukua hatua imekasimiwa kwa 
Kamati. 

Kamati 
za 
pamoja 

44 (1) 

 
 

Halmashauri inaweza kukubaliana na 
Halmashauri nyingine kuteua Kamati ya 
pamoja kutokana na Wajumbe wao kwa 
madhumuni yoyote yale ambayo wana 
maslahi ya pamoja, na Halmashauri hizo 
zinaweza kukasimu kwa Kamati hiyo ya 
pamoja, kutegemea na masharti na mipaka 
zitakazoweka kama watakavyoona inafaa, 
madaraka au kazi ya Halmashauri 
zinazohusiana na madhumuni yaliyozifanya 
ziunde Kamati hiyo, isipokuwa shughuli 
zile ambazo Halmashauri haziruhusiwi 
kukasimu. 
 

  (2) Muundo na muda wa kazi wa Wajumbe 
wake na mipaka ya eneo ambamo 
Kamati hiyo ya pamoja itafanya 
kazi, itapangwa na Halmashauri zinazoiteua. 
 

  (3) Kamati ya pamoja haitaingia katika 
gharama zozote zaidi ya zile ambazo 
zimeidhishwa na mamlaka iliyoteua Kamati 
hiyo. 
 

Kukasim
u 
madarak
a 
kwenye 
Kamati 

45 (1) 
 

Kufuatana na Kanuni Ndogo ya 44(2) ya 
Kanuni hizi pamoja na masharti mengine 
ambayo Halmashauri itaona inafaa, 
Halmashauri inaweza kukasimu kwa 
Kamati uwezo wa kutekeleza kazi yoyote 
kwa niaba yake. 
 

  (2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati 
yoyote uwezo wa;- 
(a) kutunga Sheria Ndogo, 
(b) kuweka na kutoza kodi, 
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(c) kuidhinisha makadirio ya mapato na 
matumizi ya Halmashauri, 

(d) kutoza ada na ushuru, 
(e) kuidhinisha mpango na bajeti ya 

Halmashauri, 
(f) kuingia mikataba mbalimbali ikiwa 

ni pamoja na mikataba ya kukopa, 
(g) kupitisha mpango wa utoaji huduma. 
 

  (3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya 
Halmashauri ni kama zilivyoonyeshwa 
katika jedwali la kwanza la Kanuni za 
Kudumu hizi. 
 

  (4) Halmashauri inaweza kusitisha au 
kurekebisha uamuzi wa kukasimu 
madaraka yoyote kwa Kamati, lakini 
usitishaji au urekebishaji huo hautaathiri 
jambo lolote lililofanywa kutokana na 
uamuzi wowote uliochukuliwa kihalali 
na Kamati. 

  (5) Shughuli yoyote iliyotekelezwa na 
Kamati kutokana na kukasimiwa kwa 
mujibu wa Kanuni hii itatambuliwa kuwa 
imefanywa au kutekelezwa na Halmashauri. 
 

Kamati 
Ndogo 

46 (1) 
 
 

Kamati yoyote au Kamati ya pamoja 
inaweza kuteua Kamati Ndogo kutokana 
na Wajumbe wake kadri itakavyoona 
inafaa kwa ajili ya kuchunguza na 
kutoa taarifa kuhusu jambo lolote, 
lakini Kamati haitakasimu madaraka 
yake ya kiutendaji kwa Kamati Ndogo 
yoyote. 
 

  (2) Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo 
pamoja na muda watakaotumikia 
vitaamuliwa na Kamati iliyoteua Kamati 
Ndogo hiyo. 
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  (3) Mwenyekiti wa Kamati atakuwa 

Mjumbe wa Kamati Ndogo yoyote kwa 
mujibu wa wadhifa wake isipokuwa kama 
atamfahamisha Mkurugenzi kwa 
maandishi kuwa hatakuwa Mjumbe wa 
Kamati hiyo. 
 

  (4) Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua 
mmoja wa Wajumbe wake kuwa 
Mwenyekiti wa Kamati Ndogo husika. 
 

Mikutan
o ya 
Kamati 
 

47 (1) Mkutano wa kwanza wa Kamati 
utaitishwa na Mkurugenzi ndani ya mwezi 
mmoja baada ya Kamati kuteuliwa na 
baada ya hapo kulingana na ratiba ya 
mikutano kama itakavyoidhinishwa na 
Halmashauri. 
 

  (2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne 
yenye ajenda za kikao itabidi kutolewa 
kwa Wajumbe kabla ya Mkutano wa Kamati. 
 

Sura  
288 

 (3) Idadi ya Kamati haitazidi idadi ambayo 
itawekwa na Waziri kutokana na uwezo 
aliopewa chini ya Fungu la 75(3) la Sheria. 
 

Mwenye
kiti wa 
Kamati 
 

48 
 

(1) Katika kikao chake cha kwanza 
baada ya Mkutano wa mwaka wa 
Halmashauri na kabla ya kuendelea na 
shughuli yoyote nyingine, kila Kamati 
itamchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa 
mwaka unaohusika. 
 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa 
Kamati ya Fedha na Utawala, 
atachaguliwa kwa kura ya siri ya 
Wajumbe walio wengi kwa kupiga kura ya 
siri kwenye eneo la faragha 



Kanuni Za Kudumu Za Halmashauri Ya Manispaa Mpanda 
________________________________________________________________ 
 
 

46 
 

litakalotengwa na Mkurugenzi kwa ajili 
hiyo. 

  (3) Meya wa Halmashauri atakuwa pia 
Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha na 
Utawala. 
 

  (4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati 
itakuwa wazi katika kipindi cha mwaka 
husika, Mkurugenzi atatoa taarifa kwa 
Wajumbe wote wa Kamati kuwa katika kikao 
kijacho cha kawaida cha kamati husika 
dondoo ya kumchagua Mwenyekiti wa 
Kamati kwa kipindi cha mwaka 
kilichosalia itakuwa ya kwanza katika 
agenda. 
 

Mkutano 
Maalum 
wa 
Kamati 

49 (1) Mkutano Maalum wa Kamati utaitishwa 
baada ya theluthi mbili ya Wajumbe 
wa Kamati kuomba kwa maandishi 
kuwa Mkutano huo ufanyike na kueleza 
sababu. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano Maalum wa Kamati 
itaonyesha shughuli itakayofanyika katika 
Mkutano Maalum huo na hakuna jambo 
jingine lolote litakalojadiliwa katika 
Mkutano huo. 
 

Agenda 
za 
Kamati 

50  Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya 
hoja zake kuwekwa katika ajenda ya 
Kamati kama atatoa taarifa ya angalau 
siku nne(4) kabla ya tarehe ya kikao. 
 

Mahudh
urio 
katika 
mikutan
o ya 
Kamati 

51 (1) Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au Kamati 
Ndogo, ambaye ameshindwa kuhudhuria 
Mkutano wa Kamati Ndogo,     hataruhusiwa 
kutuma mtu mwingine kumwakilisha 
kwenye Mkutano wa Kamati au Kamati 
Ndogo. 
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  (2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na 

haki ya kuhudhuria kikao chochote cha 
Kamati au Kamati Ndogo ambamo yeye si 
Mjumbe, isipokuwa kama Kamati au 
Kamati Ndogo inayohusika imemwalika 
kuhudhuria, na hata hivyo hatakuwa na 
haki ya kupiga kura au kudai posho kwa 
kuhudhuria Mkutano huo wa Kamati au 
Kamati Ndogo. 
 

Mtoa 
hoja 
kualikwa 
kwenye 
Mkutano 
wa 
Kamati 

52  Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha 
hoja ambayo imepelekwa kwenye Kamati 
atapewa taarifa ya Mkutano wa Kamati 
ambamo hoja yake imepagwa kuzungumzwa 
na kama atahudhuria atapewa nafasi ya 
kuizungumzia. 

Waalikw
a 
wasioku
wa 
Wajumb
e 
kualikwa 
na 
kushiriki 
Mikutan
o ya 
Kamati 

53  Mwenyekiti wa Kamati, Kamti ya pamoja 
au Kamati Ndogo baada ya kushauriana na 
Wajumbe wa Kamati, Kamati ya 
pamoja au Kamati Ndogo, anaweza 
kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 
kuzungumza kwenye Mkutano  kuhusu 
suala lolote au kushiriki kwa namna 
yoyote kwenye kikao cha Kamati, lakini mtu 
huyo atakayealikwa hatakuwa na haki ya 
kupiga kura kwenye Mkutano huo. 

Mahudh
urio ya 
Umma 
na 
vyombo 
vya 
habari 
katika 
Mikutan

54  Majadiliano katika Kamati, Kamati ya 
pamoja au Kamati Ndogo hayatakuwa wazi 
kwa umma na vyombo vya habari, 
isipokuwa kwa kutokana na Azimio la 
Halmashauri linaloruhusu kuwa umma na 
vyombo vya habari vihudhurie. 
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o 

Athari za 
nafasi 
wazi 
kwenye 
Kamati 

55 (1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati, 
Kamati ya pamoja au Kamati Ndogo, 
Kamati itaendelea kutekeleza shughuli 
zake licha ya kuwepo kwa nafasi wazi 
hiyo au hizo au mpaka nafasi hiyo au hizo 
zitakapojazwa, kwa njia ya uchaguzi au 
uteuzi. Mjumbe atakayejaza nafasi hiyo 
atashika nafasi hiyo kwa kipindi kilichosalia 
cha Mjumbe ambaye nafasi yake imekuwa 
wazi. 
 

  (2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya 
Mkutano wowote wa Kamati hautaathiriwa 
kutokana na hitilafu katika uteuzi wa 
Mjumbe aliyeshika nafasi hiyo au nafasi 
hiyo kuachwa wazi na Mjumbe, au 
Wajumbe au Mjumbe au Wajumbe kuamua 
kutoka kwenye kikao kwa lengo la 
kukwamisha jambo linalotaka kutolewa 
maamuzi na Kamati hiyo. 
 

Akidi 
kwenye 
Mikutan
o ya 
Kamati 

56  Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano 
hawatafikia akidi ya Mkutano, Mkurugenzi 
atauahirisha Mkutano huo na kuuitisha tena 
ndani ya siku saba (7) na endapo akidi 
haitatimia tena, idadi yoyote ya Wajumbe 
waliohudhuria itatengeneza akidi ya 
Mkutano ambapo Mkutano huo utaendelea 
na utakuwa halali na Mkurugenzi 
atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 
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Kanuni 
za 
Kudumu 
katika 
Mikutan
o ya 
Kamati 

57 
 
 
 

(1) 
 
 
 
(2) 

Kanuni ya 17 ya Kanuni hizi itatumika, 
baada ya kufanya marekebisho 
yanayostahili, kwenye mikutano ya 
Kamati za Halmashauri. 
 
Mjumbe anapozungumza katika Mkutano 
wa Kamati atakuwa ameketi na anaweza 
kuzungumza zaidi ya mara mbili juu ya 
jambo linalojadiliwa. 
 

Upigaji 
kura 
kwenye 
Mikutan
o ya 
Kamati 

58  Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati 
yataamuliwa kwa wingi wingi wa kura za 
Wajumbe waliohudhuria na kupiga kura 
kwenye Mkutano husika. Endapo kunatokea 
kura mlingano mtu anayeongoza kikao 
hicho atakuwa na kura ya turufu. 
 

Mihtasar
i ya 
Kamati 

59 (1) Muhtasari wa kila Kamati, Kamati ya 
pamoja na Kamati Ndogo, utajumuisha 
majina ya Wajumbe waliohudhuria na 
wasiohudhuria, na utasainiwa kwenye 
Mkutano unaofuata na mtu aliyeongoza 
Mkutano na muhtasari uliosainiwa hivyo, 
kama hakuna ushahidi wa kuwa una makosa, 
utapokelewa kwa ushahidi bila uthibitisho 
zaidi. 
 

  (2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa 
kuhusiana na muhtasari wa Kamati isipokuwa 
kuhusu usahihi wa suala lolote linalohusu 
usahihi litatolewa kwa hoja. 
 

Kufikiri
wa Upya 
Maamuz
i 

60  Pale ambapo suala lililowasilishwa 
limeamuliwa kwa mujibu wa Kanuni ya 55 
ya Kanuni hizi, suala hilo halitaanza 
kujadiliwa upya katika Mkutano huo wa 
Kamati isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa 
mkono na theluthi mbili ya Wajumbe 
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waliohudhuria na kupiga kura. 
 

Kutunza 
siri za 
majadilia
no ya 
Kamati 
na 
Kamati 
Ndogo 

61  Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo 
hatatoa nje jambo lolote lililoletwa au 
kuzungumzwa kwenye Kamati au Kamati 
Ndogo bila ruhusa ya Kamati hiyo, au 
kuzungumza kwenye Kamati Ndogo 
mpaka hapo Kamati hiyo au Kamati 
Ndogo hiyo itakapokuwa imetoa taarifa 
kwenye Halmashauri au itakapokuwa 
imekamilisha utekelezaji wa jambo hilo. 
 

Kujiuzul
u 
wadhifa 
wa 
Mwenye
kiti wa 
Kamati 

62  Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu 
wadhifa wake kwa kutoa taarifa ya 
maandishi aliyoisaini na kutuma kwa 
Mkurugenzi. 
 

Kujiuzul
u ujumbe 
wa 
Kamati 
na 
kujazwa 
kwa 
nafasi 
iliyo 
wazi 

63 (1) 
 

(2) 

Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza 
kujiuzulu wadhifa wake kwa kutoa taarifa 
ya maandishi aliyoisaini na kuituma kwa 
Mkurugenzi. 
 
Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa 
Mjumbe itajazwa na Halmashauri katika 
kikao chake cha kawaida baada ya tarehe 
ya kujiuzulu kwa Mjumbe. 
 
 

   SEHEMU YA V 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA 
HUDUMA NA UJENZI 
 

Taratibu 
za 
Uagizaji 
Sura ya 

64 (1) 
 
 

Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi 
katika Halmashauri utazingatia Kanuni za 
Manunuzi zilizotungwa chini ya Fungu la 68 
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290 na 
Sura ya 
410 

la Sheria za Fedha za Serikali za Mitaa, na 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2011. 
 

  (2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ambayo 
imeanzishwa kwa mujibu wa Kanuni za 
Bodi ya Zabuni (Uanzishwaji na 
Mwenendo) za Serikali za Mitaa na 
ambayo itasimamia shughuli zote za 
uagizaji katika Halmashauri. 
 

  (3) Muhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa 
kuwasilishwa kwenye kikao 
kinachofuatacho cha Halmashauri baada ya 
muhtasari huo kujadiliwa na kupitishwa 
kwanza na Kamati ya Fedha na Utawala. 
 

Kumbuk
umbu za 
majadilia
no 
yanayoh
usu 
uagizaji 

65 (1) Bodi ya zabuni ya Halmashauri itaweka 
kumbukumbu ya      majadiliano yanayohusu 
taratibu za ununuzi zikiwa na angalau 
taarifa zifuatazo;- 
(a) Maelezo mafupi kuhusu vitu, ujenzi 

au huduma zinazotarajiwa kutolewa na 
haja iliyosababisha Bodi kuitisha zabuni, 

(b) Majina na anuani ya wazabuni 
waliowasilisha zabuni, maelezo kuhusu 
sifa au ukosefu wa sifa za wazabuni 
waliowasilisha zabuhi zao, 

(c) Bei au msingi wa upangaji wa bei 
na muhtasari wa masharti mengine 
muhimu ya kila zabuni na ya kila 
mkataba wa uagizaji wa mali, huduma 
na ujenzi, 

(d) Muhtasari wa tathmini na mlinganisho 
wa zabuni pamoja na upendeleo 
uliokuwepo katika tathmini hiyo, 

(e) Kama zabuni zilikataliwa tamko 
kuhusu uamuzi huo na sababu za uamuzi 
huo, 
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(f) Kama utaratibu mwingine wa kupata 
vitu au huduma mbalimbali ya 
utaratibu wa zabuni ndiyo uliotumika, 
basi tamko kuhusu sababu zilizoifanya 
Bodi iamue kutumia utaratibu huo 
mwingine, 

(g) Kama zabuni ilikataliwa kwa kuwa 
mzabuni alitoa, alikubali kutoa moja 
kwa moja au kwa njia isiyo ya moja 
kwa moja, kwa mtumishi wa sasa 
au wa zamani wa Halmashauri, 
bakshishi ya aina yoyote, ahadi ya 
kumwajiri au kitu chochote 
kinachohusiana na ajira au chenye 
thamani, kama hamasisho kwa utendaji 
au uamuzi au utaratibu wa kutumia, 
tamko kuhusu jambo hilo, 

(h) Katika upataji wa huduma, sababu na 
hali iliyoifanya Bodi kuchagua 
utaratibu wa kutumia katika upataji huo 
wa huduma, 

(i) Katika upataji wa vitu au huduma 
ambao Bodi imeamua kudhibiti
 ushiriki kwa misingi ya Taifa, Mkoa 
au Manispaa, tamko kuhusu sababu na 
hali iliyofanya Bodi kudhibiti ushiriki 
huo, 

(j) Katika upataji wa vifaa na huduma 
kwa kuwaomba watoaji kutoa 
mapendekezo yao moja kwa moja 
tamko la sababu na hali iliyofanya 
Bodi kuamua kutumia utaratibu huo, na; 

(k) Muhtasari wa maombi yoyote ya 
ufafanuzi kuhusu mchujo wa zabuni au 
nyaraka za zabuni na majibu 
yaliyotolewa pamoja na muhtasari wa 
marekebisho yoyote yaliyofanywa katika 
nyaraka hizo. 
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  (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa 
kwenye Kanuni Ndogo ya (1) (a) na (b) 
ya Kanuni hii zitatolewa, kama 
zikiombwa, kwa mtu yeyote baada ya 
zabuni kutangazwa, kufunguliwa na 
kukubaliwa, au baada ya kusimamishwa 
kwa taratibu za uagizaji bila ya 
kuingia katika mkataba wa uagizaji. 
 

  (3) Sehemu ya kumbukumbu zilizoelekezwa 
katika Kanuni Ndogo ya (1) (c) hadi (g) 
ya Kanuni hii kama itaombwa, itatolewa 
kwa wazabuni waliowasilisha zabauni baada 
ya zabuni kukubaliwa au baada ya kusitishwa 
bila ya kuingia kwenye mkataba wa utoaji 
wa vitu au huduma. 
 

  (4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na 
Mahakama yenye mamlaka na 
kutegemeana na masharti ya maelekezo 
hayo, Bodi haitatoa habari;- 
(a) Kama utoaji huo wa habari utakiwa 

kinyume cha Sheria, hautakuwa na 
maslaji kwa umma, utahatarisha maslahi 
halali ya kibiashara ya wahusika au 
utazuia ushindani halali; na; 

(b) habari zinazohusu uchambuzi, tathmini 
na ulinganisho wa zabuni pamoja na bei 
mbali ya muhtasari ulioelezwa 
kwenye Kanuni Ndogo ya (1) (e) ya 
Kanuni hizi. 
 

  (5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na 
Bodi, Katibu atamjulisha Mzabuni 
aliyefanikiwa ili makubaliano ya nyaraka 
za mkataba yaweze kufikiwa. 
 

  (6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri 
kwa kila Mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi, 
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Mweka Hazina, Mkaguzi wa Ndani na 
Mkuu wa Idara husika kwa taarifa na 
kumbukumbu. 
 

  (7) Kila mzabuni ambaye hakufanikiwa 
atajulishwa na akiomba sababu za 
kutokubaliwa kwa zabuni yake atapaswa 
kupewa sababu. 
 

  (8) Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia 
masharti ya Kanuni za uagizaji 
itaandaa taarifa ya mwenendo na maamuzi 
ya zabuni zilizoitishwa na kuwasilishwa 
kwenye Mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri kupitia Kamati ya 
Kudumu husika. 
 

Uzuiaji 
wa 
Rushwa 

66  Katika mkataba wowote wa kimaandishi, 
yatawekwa maneno ambayo yataonyesha 
kuwa Halmashauri itakuwa na haki kusitisha 
mkataba na kumdai Mkandarasi malipo ya 
fidia kutokana na kusimamishwa kwa 
mkataba huo endapo Mkandarasi 
atabainika kuwa ameahidi kutoa au ametoa, 
au amekubali kutoa kwa mtu yeyote 
zawadi yoyote au upendeleo wa aina 
yoyote kama kishawishi au zawadi kwa 
kufanya au kumpendelea au kutomkubali 
mtu yeyote kuhusiana na mkataba na 
Halmashauri au kama vitendo hivyo 
vitakuwa vimefanywa na mtumishi yeyote 
aliyeajiriwa naye au kwa niaba yake iwe 
Mkandarasi anafahamu au hafahamu 
atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria 
ya Kuzuia na Kudhibiti Rushwa ya mwaka 
2007. 
 

Usimami
zi wa 

67 (1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika 
katika usimamiaji na ufuatiliaji mzuri wa 
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Mikatab
a 

Mikataba. 
 

  (2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa 
kwa namna yoyote ile baada ya kutiwa 
saini na pande zinazohusika isipokuwa 
kama mabadiliko hayo ni;- 
(a) kwa faida ya Halmashauri na 

hayailetei hasara Halmashauri, 
(b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni 

ya Halmashauri,  
(c) upande mwingine unaafiki. 

 
  (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka 

mkataba mzima utakapokuwa umekamilika 
kutokana na kuridhika kwa 
Halmashauri na kulingana na vipengele vya 
mkataba husika. 
 

  (4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa 
mpaka upite muda wa miezi sita na kazi 
iwe haina kasoro. 
 

Uvunjaji 
wa 
Mkataba 

68  Pale ambapo mkataba uliotiwa 
lakiri/muhuri na Halmashauri haukufuatwa 
na mkandarasi, ikiwa ni pamoja na 
ucheleweshaji usiokuwa wa kimsingi, 
Mkurugenzi atashauriana mapema 
iwezekanavyo na Kamati ya Fedha n a  
Utawala kwa kuzingatia taratibu 
zilizowekwa kwenye mkataba, itaamua 
hatua muafaka za kuchukua na 
kumfahamisha Mkandarasi juu ya uamuzi. 
 

Rejesta 
ya 
Mikatab
a 

69 (1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya 
mikataba kwenye rejesta ya mikataba 
na atafanya ulinganifu wa malipo halisi
 na yale yaliyoidhinishwa. 
 

  (2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada 
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lazima yapelekwe kwenye Bodi ya 
Zabuni yakiambatana na maelezo kutoka 
kwa Mkurugenzi. 
 

Diwani/
Afisa 
kutokuw
a na 
maslahi 
katika 
Mikatab
a 

70 (1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri 
ana maslahi ya kifedha ya moja kwa 
moja au vinginevyo katika mkataba 
wowote, mkataba unaopendekezwa au 
jambo lolote, na yupo kwenye Mkutano 
wa Halmashauri au Kamati ambapo 
mkataba huo, au mkataba 
unaopendekezwa au jambo linguine lolote 
linajadiliwa, atatangaza jambo hilo     mara 
Mkutano utakapokuwa umeanza na 
hatashiriki wala kuwepo katika majadiliano 
au kupiga kura kuhusu jambo linalohusu 
mkataba au mkataba  unaopendekezwa  au 
jambo linguine lolote ambalo ana maslahi 
nalo. 
 

  (2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na 
maslahi katika mkataba au suala linguine 
ambalo Mjumbe au Afisa wa Halmashauri 
ana maslahi nalo kama mlipa kodi au mkazi 
katika eneo lililo katika himaya ya 
Halmashauri. 
 

  (3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya 
moja kwa moja katika mkataba au 
jambo jingine endapo;- 
(a) yeye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe 

wa kampuni au chombo kingine au 
anayo hati ya hisa katika kampuni 
ambayo itaingia, au imependekezwa 
iingie katika mkataba, au anao uhusiano 
wa kifedha katika jambo linalojadiliwa, 
au; 

(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na 
mtu ambaye mkataba unafanywa 
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naye, au utakuwa chini yake, au anao 
uhusiano wa kifedha wa moja kwa 
moja katika suala linalojadiliwa au 
kuzungumzwa. 
 

  (4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa 
moja na yasiyo ya moja kwa moja ya 
mwanandoa au ndugu wa familia 
kama inafahamika kwa Mjumbe wa 
Halmashauri itachukuliwa kuwa ni maslahi 
ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa 
moja. 
 

  (5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa 
Mkurugenzi na Diwani au Afisa wa 
Halmashauri kuhusiana na yeye, mkewe, 
mumewe au ndugu yake kwamba ana 
maslahi ya moja kwa moja au yasiyo 
ya moja kwa moja katika mkataba 
unaokusudiwa au jambo lingine na 
akieleza aina ya maslahi itachukuliwa, 
isipokuwa pale atakapoondoa taarifa hiyo, 
kuwa ametoa taarifa ya kutosha ya maslahi 
yake kuhusiana na suala ambalo limo katika 
mjadala. 

  (6) Mkurugezi ataandika taarifa za watu 
wenye maslahi waliotoa taarifa chini ya 
Kanuni Ndogo ya (1) na taarifa yoyote 
iliyomo katika Kanuni Ndogo ya (5) 
itakuwa wazi kwa ukaguzi wakati wa saa za 
kazi. 
 

  (7) Halmashauri inaweza baada ya kupata 
kibali cha Waziri, kuondoa kizuizi chini ya 
Kanuni hii kinachoifanya ishindwe wakati 
wowote kufanya Mkutano pale ambapo idadi 
ya Wajumbe wenye maslahi ni kubwa mno 
kiasi cha kukwamisha shughuli za 
Halmashauri au itakuwa ni kwa maslahi 
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ya wakazi wa Halmashauri kuondoa 
kikwazo hicho. 
 

  (8) Katika Kanuni za Kudumu hizi, ndugu 
wa familia itachukuliwa kuwa ni pamoja 
na baba, mama, mtoto, kaka, au dada na 
wanandoa wao. 
 

   SEHEMU YA VI 

MASUALA MENGINE 
 

Kiapo 
cha 
kukubali 
Wadhifa 

71  Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa 
wake kama Diwani na kabla ya Mkutano 
wa kwanza wa Halmashauri;- 
(a) atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa 

kwenye jedwali la pili la Kanuni hizi 
za Kudumu kitakachosimamiwa na 
Hakimu Mkazi au Hakimu wa Manispaa, 
na; 

(b) atatoa tamko la kimaandishi 
lililoandikwa kwa Mkurugenzi akiahidi 
kutekeleza jambo linalohusiana na 
tamko la maslahi katika shughuli za 
kibiashara, mali, na kadhalika na 
kuzifuata Kanuni za Maadili ya 
Madiwani. 
 

Majuku
mu ya 
Diwani 

72 (1) Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo;- 
(a) kuwa karibu na wapiga kura na 

kupata ushauri wa Wananchi katika 
mambo yanayotarajiwa kujadiliwa 
kwenye Halmashauri, 

(b) kutoa maoni na mapendekezo ya 
wananchi kwa Halmashauri, 

(c) kuhudhuria mikutano ya Halmashauri 
na ya Kamati au Kamati Ndogo 
ambamo yeye ni Mjumbe, 

(d) kutenga angalau siku moja kila 
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mwezi kukutana na wananchi katika 
eneo lake la uchaguzi, 

(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura 
kuhusu maamuzi ya jumla ya 
Halmashauri na hatua zilizochukuliwa 
na Halmashauri kuondoa matatizo 
yaliyowahi kuelezwa na wakazi wa 
eneo lake la uchaguzi, 

(f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake 
katika majadiliano yanayofanyika
 katika mikutano ya Halmashauri na 
Kamati za Halmashauri, na; 

(g) kushiriki katika shughuli za 
pamoja za maendeleo katika eneo 
lake la uchaguzi na katika eneo zima 
la Halmashauri. 
 

  (2) Katikakutekeleza wajibu wake Diwani 
atazingatia;- 

(a) maslahi ya Taifa na maslahi ya 
Wananchi katika eneo la Halmashauri, 

(b) Katiba, Sheria na Kanuni, na; 
(c) Kanuni za Maadili ya Madiwani, 

Mwongozo juu ya mahusiano ya 
Madiwani na Watumishi na miiko 
mingine. 
 

Nafasi 
Wazi 
kwa 
Mjumbe 

73 (1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa 
wazi endapo,  Mjumbe;- 
(a) amefariki, 
(b) anakubali ajira kama mtumishi wa 

Halmashauri, 
(c) kwa mujibu wa Sheria yoyote 

anatangazwa kuwa hana akili timamu, 
(d) yuko chini ya hukumu ya kifo au 

kifungo kinachozidi miezi sita 
kilichotolewa kwake na Mahakama, 

(e) kwa mujibu wa Sheria yoyote 
anatamkwa kuwa anapoteza sifa za 
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kuendelea kuwa Mjumbe, 
(f) atakoma kuwa mwanachama wa 

chama cha siasa kilichompendekeza 
kuwa mgombea wa kiti cha udiwani, 

(g) anapokuwa amepatikana na kosa 
kutokana na Kanuni za Maadili ya 
Madiwani na adhabu ya kosa alilotenda 
ni pamoja  na kumwondoa Mjumbe 
madarakani, 

(h) anapoteza ujumbe kwa mujibu wa 
Kanuni ya 71 (2) ya Kanuni hizi za 
Kudumu, 

(i) anahukumiwa kwa kosa la 
kutotaja maslahi yake, 

(j) amejiuzulu kutoka kiti chake, 
(k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri 

mipaka ya majimbo ya uchaguzi, 
(l) uchaguzi wa Mjumbe umetangazwa 

kuwa batili, na au; 
(m) bila sababu ya kuridhisha au bila 

idhini au kibali cha maandishi cha 
Mwenyekiti, Mjumbe anakosa 
kuhudhuria mikutano mitatu ya 
kawaida inayofuatana ya Halmashauri au 
Kamati ambamo yeye ni Mjumbe. 

(n) Linapotokea jambo lolote ambalo endapo 
lingetokea wakati wa kugombea 
lingempotezea sifa ya kuwa mgombea, 
 

Sura ya 
288 

 (2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale 
atakapojulishwa na Meya wa Halmashauri 
kwa maandishi kwamba kiti kiko wazi 
kwa kuzingatia masharti ya Fungu la 42 
(1) cha Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji). 
 

Kutokuw
epo kwa 
Wajumb

74 (1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya 
kutokuwepo katika mikutano yake kwa 
muda usiozidi miezi kumi kwa Mjumbe 
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e yeyote anayetaka kwenda nje ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 
 

  (2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote 
ile amekuwa nje ya nchi kwa muda 
unaozidi miezi kumi kiti chake cha udiwani 
kitachukuliwa kuwa kipo wazi. 
 

Taratibu 
za 
Kutunga 
Sheria 
Ndogo 

75 (1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia 
kutunga Sheria Ndogo itatoa tangazo kwa 
wakazi wa eneo husika kuhusu kusudio 
hilo katika namna ambayo itahakikisha kuwa 
watakaoathirika na Sheria Ndogo 
inayokusudiwa kutungwa wanafahamu 
vilivyo na kuwaomba wanaopenda kutoa 
pingamizi lolote au mapendekezo yao 
kwa maandishi katika muda uliowekwa. 
 

  (2) Pale ambapo baada ya muda wa 
taarifa kumalizika hakuna pingamizi au 
malalamiko yaliyowasilishwa, au hakuna 
mtu yeyote aliyetoa kipingamizi 
kinachokubalika mbele ya Halmashauri, 
Halmashauri itaendelea kutunga Sheria 
Ndogo ikizingatia malalamiko na pingamizi 
zilizotolewa 

  (3) Sheria Ndogo, zikishatungwa na 
Halmashauri zitapelekwa kwa Mkuu wa 
Mkoa ambamo Halmashauri husika imo 
ili aweze kuzitolea maoni yake na kisha 
kuziwasilisha kwa Waziri. 
 

  (4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au 
kukataa kuidhinisha Sheria Ndogo au kutoa 
au kusimamisha kibali chake kwa kutoa 
masharti atakayoyaeleza na anaweza 
baada ya kutoa idhini yake, kupanga tarehe 
ya kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizo. 
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  (5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha 
Sheria Ndogo zenye athari kwenye maeneo 
yaliyotengwa au maeneo Maalum au kwa 
Sheria nyingine yoyote, kushauriana na 
Waziri anayehusika na Sheria husika au 
na jambo lililotungiwa Sheria Ndogo kadri 
itakavyokuwa. 
 

  (6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na 
Halmashauri lazima itangazwe katika 
Gazeti la Serikali kabla ya kuanza kutumika. 
 

Ukaguzi 
wa 
Nyaraka 

76 (1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya 
kutekeleza wajibu wake kama Mjumbe, 
na si vinginevyo, kukagua waraka 
wowote ambao umejadiliwa na Kamati ya 
Halmashauri na kama nakala       zinapatikana,
 anaweza kupewa, akiomba, nakala kwa 
madhumuni hayo hayo. 
 

  (2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au 
kutaka apewe nakala ya waraka wowote 
unaohusu jambo ambalo yeye ana 
maslahi nalo kwa mujibu wa Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Manispaa), 
Sura ya 287. Hata hivyo Kanuni hii 
haitamzuia Mkurugenzi kuzuia kukaguliwa 
kwa waraka wowote ambao umezuiliwa 
kutolewa kwa mujibu wa Sheria 
yoyote au Kanuni zilizotungwa chini ya 
Sheria hizo. 
 

Uanzisha
ji wa 
Bodi za 
Huduma 

77 (1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa 
kifungu 88 cha Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Manispaa), Sura ya 287 
kwa madhumuni ya kutekeleza kazi zake 
katika eneo lililo chini ya mamlaka yake, 
kuunda Bodi za Huduma kwa hati rasmi 
iliyotangazwa kwenye Gazeti la 
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Serikali, kama itakavyoona inafaa 
kufanya hivyo. 
 

  (2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika Kanuni 
Ndogo ya (1) ya Kanuni hizi itawajibika 
moja kwa moja kwenye Halmashauri kupitia 
Kamati ya Kudumu husika na itatekeleza 
kazi zake kama ilivyofafanuliwa katika hati 
inayoianzisha. 
 

Diwani 
kutembel
ea 
maeneo, 
shughuli 
mbalimb
ali za 
ujenzi 
n.k 

78 (1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza 
kutembelea eneo, jingo au shughuli 
zinazotekelezwa na au kwa niaba ya 
Halmashauri na anaweza kutuma taarifa 
kwa Mkurugenzi akieleza sababu za 
matembezi yake ili aweze kupangiwa 
Wataalam wa mradi au shughuli husika 
kwa ajili kupata maelekezo ya kitaalam. 
 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea 
shughuli au miradi ya maendeleo 
inayotekelezwa na au kwa niaba ya 
Halmashauri hataruhusiwa kutoa maelekezo 
au maagizo ya kitaalam awapo kwenye 
eneo la mradi. 
 

  (3) Baada ya Diwani kutembelea maeneo au 
majengo kama ilivyoainishwa kwenye 
Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hii anaona 
kuna umuhimu wa kutoa maoni au 
mang’amuzi yake juu ya matembezi hayo 
atafanya hivyo kwa kuwasilisha maoni 
au mang’amuzi yake kwa Mkurugenzi 
ambaye basi atafanyia kazi au kuyapeleka 
kwa afisa anayesimamia kazi husika kwa 
utekelezaji. Endapo maoni au mang’amuzi 
ya Diwani hayawezi kufanyiwa kazi na 
Mkurugenzi au Afisa mhusika, basi 
atamshauri Diwani kupeleka maoni na 
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mang’amuzi yake kwa Kamati inayohusika 
ili yachunguzwe zaidi na kuamuliwa. 
 

  (4) Kamati za Kudumu za Halmashauri, 
zinaweza kutembelea miradi ya maendeleo 
au shughuli yoyote inayotekelezwa na au 
kwa niaba ya Halmashauri na ambayo 
inaihusu Kamati husika ili mradi katika 
kutembelea miradi hiyo Kamati 
itaongozana na Wataalam wa mradi au 
shughuli husika ili kupata maelekezo ya 
kitaalam. 
 

  (5) Kamati ya Kudumu itatembelea 
miradi au shughuli za maendeleo kabla 
ya kikao cha Kamati ambacho kitajadili 
Mradi au shughuli hiyo. 
 

Uhifadhi 
wa 
Lakiri ya 
Halmash
auri 

79  Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa 
usalama na kufungiwa katika kasiki kwenye 
Ofisi ya Mkurugenzi mwenyewe. 
 

Uwekaji 
Lakiri 
kwenye 
Nyaraka 

80 (1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika 
hati yoyote mpaka ubandikaji huo 
umeidhinishwa na azimio la Halmashauri 
likiidhinisha kukubaliwa kwa zabuni, 
ununuzi, uuzaji au upangishaji au 
kuchukua mali yoyote, utoaji wa hati 
yoyote ya ukopeshaji fedha, uwasilishaji wa 
madai yoyote, uwekaji wa viwango vya 
kodi, uingiaji kwenye mkataba, kutunga 
Sheria Ndogo, au hati yotote iliyo rasmi 
ambayo kwa mujibu wa Sheria au Kanuni 
yoyote inahitaji kuwekwa lakiri ya 
Halmashauri. 

  (2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na 
Meya au Naibu Meya na Mkurugenzi, na hati 
zilizowekwa lakiri zitasainiwa na Meya au 
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Naibu Meya, kama hali itakavyokuwa. 
 

Uandikis
haji wa 
anwani 

81 (1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika 
kikao cha kwanza cha Halmashauri, baada 
ya uchaguzi kutoa taarifa ya maandishi 
kwa Mkurugenzi juu ya anuani yake ya 
Kudumu ya kupokelea taarifa. Taarifa 
zilizopelekwa kwa kutumia anwani 
iliyoandikishwa itachukuliwa kama ndiyo 
sahihi na inatosheleza kwa matumizi yote. 
 

  (2) Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi 
kwa Mkurugenzi kuwa angependa taarifa 
ya mikutano ya Halmashauri iwe inatumwa 
kwake kwa kutumia anwani atakayoitaja 
kwenye taarifa hiyo ambayo ni tofauti 
na ile katika Kanuni Ndogo      ya      (1),
 taarifa yoyote itakayoachwa au 
itakayotumwa kwa njia ya posta kwa 
kutumia anwani hiyo itachukuliwa kuwa 
inatosha kwa ajili ya kutoa taarifa 
inayotakiwa kwa mujibu wa Kanuni za 
Kudumu hizi. 
 

Uteuzi 
wa 
Wajumb
e 
kwenye 
Taasisi 
za nje 

82 (1) 
 

(2) 

Katika Mkutano wake wa kwanza, 
Halmashauri itateua wawakilishi wake 
kwenye Bodi na Taasisi za nje ambazo 
Halmashauri inastahili kuwakilishwa. 
 
Mjumbe au Wajumbe,
 wanaoiwakilisha Halmashauri 
kwenye Bodi na Taasisi za nje, 
watatakiwa kuwasilisha kwa Mkurugenzi 
taarifa kuhusu shughuli za Bodi au Taasisi 
zinazogusa sera na maslahi ya 
Halmashauri na wakazi wake kijumla na 
Mkurugenzi atachukua hatua zifaazo. 
 

Kumwon 83 (1) Halmashauri inaweza kumwondoa Meya 
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doa 
Meya 
Madarak
ani 

madarakani kwa azimio linaloungwa 
mkono na theluthi mbili ya Wajumbe 
kutokana na sababu yoyote kati ya sababu 
zifuatazo;- 

(a) kutumia nafasi yake vibaya, 
(b) kushiriki katika vitendo vya rushwa, 
(c) kushindwa kutekeleza majukumu yake, 
(d) mwenendo mbaya au ukosefu wa 

adabu, na au; 
(e) Ulemavu wa kimwili au kiakili kwa 

kiasi cha kumfanya kushindwa 
kutekeleza majukumu yake kama Meya. 
 

  (2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima 
ziwe zimetimiza masharti yafuatayo;- 

i. Iwe na tuhuma mahsusi 
yenye ushahidi wa kutosha, 

ii. Iwe imetolewa maelezo kamili na 
yenye kueleweka kuhusu tuhuma 
zinazohusika. 
 

  (3) Kwa madhumuni ya kumwondoa 
Mwenyekiti madarakani, kwa sababu 
zozote zilizotamkwa chini ya Kanuni 
Ndogo ya (1) ya Kanuni hii, Halmashauri 
itatumia taratibu zilizotolewa katika 
Taratibu za Kumwondoa Mwenyekiti 
zilizotangazwa na Waziri kwenye 
gazeti la Serikali kwa mujibu wa Sheria. 
 

   SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 
 

Aina za 
Posho 

84 (1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa 
posho mbalimbali kama
 itakavyopendekezwa na Halmashauri 
na kuidhinishwa na Waziri. 
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  (2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa 
Halmashauri zitakuwa za aina zifuatazo;- 

(a) posho ya usafiri, 
(b) posho ya kuhudhuria kikao, 
(c) posho ya madaraka, 
(d) posho ya kujikimu, 
(e) posho ya mwezi, na; 

 
  (3) Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua au 

ataumia wakati akifanya kazi aliyotumwa 
na Halmashauri, gharama za matibabu yake 
zitalipwa na Halmashauri. 
 

Posho 
endapo 
Mkutano 
umeahiri
shwa 

85  (1)Endapo Mkutano wa Halmashauri au 
Kamati utaahirishwa kwa sababu ya 
kukosekana kwa akidi, Mjumbe au Wajumbe 
waliofika kwa ajili ya kuhudhuria Mkutano 
huo ulioahirishwa watastahili malipo 
yaliyotajwa katika Kanuni ya 81(2) (a) 
na (d) iwapo wamelazimika, bila 
kukusudia, kulala njiani au kwenye 
makao makuu ya Halmashauri.  
( 2 ) Hakuna malipo ya posho ya 
kuhudhuria kikao yatakayofanywa katika 
hali iliyojitokeza katika Kanuni ndogo ya 
(1) ya Kanuni hizi. 
 

   SEHEMU YA VIII 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA 
KUDUMU 

 
Kusitish
a 
utumiaji 
wa 
Kanuni 
za 
Kudumu 

86 (1) Kanuni yoyote inaweza kusitishwa kwa 
azimio lililoungwa mkono na theluthi mbili 
za Wajumbe waliohudhuria Mkutano         wa 
Halmashauri kwa hoja iliyopendekezwa bila 
taarifa kwa madhumuni ya kuwezesha 
shughuli yoyote iliyofafanuliwa     ili 
ishughulikiwe na Halmashauri kama jambo 
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la dharura au lenye manufaa. 
 

  (2) Halmashauri itasitisha matumizi ya Kanuni 
yoyote kama kusitisha huko 
kutasababisha kufanya jambo ambalo 
limezuiliwa na Sheria au kutofanya jambo 
linalotakiwa kufanywa chini ya Sheria 
yoyote. 
 

Marekeb
isho na 
mabadili
ko ya 
Kanuni 
za 
Kudumu 

87  Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza, 
kurekebisha au kutengua Kanuni hizi za 
Kudumu kwa azimio lililoungwa mkono 
kwa wingi usiopungua theluthi mbili ya kura 
na baada ya kupata idhini ya Waziri. 
 

Kanuni 
za 
Kudumu 
kwa 
Wajumb
e 

88  Nakala iliyochapishwa ya Kanuni za Kudumu 
hizi zitatolewa na Mkurugenzi kwa kila 
Mjumbe. 

Kutafsiri 
Kanuni 
za 
Kudumu  

89  Uamuzi wa Mwenyekiti kuhusu maana ya 
matumizi ya Kanuni hizi au mwenendo wa 
Mkutano wa Halmashauri hautapingwa 
wakati wa Mkutano wowote wa 
Halmashauri. 
 
 

   SEHEMU YA IX 

ZIARA ZA WAJUMBE 
 

Ziara za 
Wajumb
e 

90 (1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza 
kwenda ziara mbalimbali za mafunzo ili 
mradi ziara hizo ziwe zimeainishwa kwenye 
mpango na bajeti ya Halmashauri. Isipokuwa 
kwa ziara ambazo gharama
 zake hazihusiani na bajeti ya 
Halmashauri Wajumbe watafanya ziara hizo 
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kwa mujibu wa ratiba ya mpango huo. 
 

  (2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo 
ya (1) ya Kanuni hizi Halmashauri kabla 
ya kuruhusu kufanyika kwa ziara 
itahaikikisha kwamba;- 

(a) shughuli ya ziara hiyo 
inafanana na shughuli zinazofanywa 
na Halmashauri, 

(b) ziara hiyo itafanyika baada ya 
kupata kibali cha Mkuu wa Mkoa, 

(c) Wajumbe wanakitu cha kwenda 
kuonyesha kule wanakokwenda 
kujifunza, 

(d) Ziara zinazofanyika nje ya Mkoa 
zihusishe wadau mbalimbali wa 
Halmashauri kutegemeana na ziara 
husika, 

(e) ziara iwe na matunda yanayoonekana, 
(f) Wajumbe walioshiriki kwenye ziara 

warejeapo      wanatakiwa kuandaa na 
kuwasilisha  ripoti ya maadishi kwa 
Halmashauri kuhusu mambo mapya 
na ya msingi waliyojifunza na 
kuweka utaratibu mzuri wa 
kuyatekeleza kwenye Kata zao na 
kwenye Halmashauri, 

(g) Ziara zitafanywa kwa kuzingatia 
walengwa na mahitaji kama 
itakavyokubalika na Halmashauri. 
 

Wimbo 
wa 
Taifa, 
Dua/ 
Sala ya 
kuiombe
a 
Halmash

91  Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa 
Halmashauri utaimbwa wimbo wa Taifa na 
kufuatiwa na Dua au Sala ya kuiombea 
Halmashauri ifuatayo;- 
 
“Ewe Mwenyezi Mungu Mtukufu, 
Muumba wa Mbingu na Dunia umeweka 
katika Dunia Serikali za Wanadamu ili 
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auri haki yako itendeke. Twakuomba, 
uibariki Halmashauri yetu ya Manispaa 
ya Mpanda idumishe uhuru, umoja, haki 
na amani. Uwajalie viongozi wetu wa 
Halmashauri hekima, afya njema na 
maisha marefu ili pamoja na 
wanaowashauri wadumishe utawala bora. 
Utuongezee hekima na busara sisi 
Madiwani wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Mpanda na utupe uwezo wa kujadili kwa 
dhati, mambo yatakayoletwa mbele yetu 
leo, ili tufanye maamuzi sahihi yenye 
manufaa kwa watu wote na ustawi wa 
Halmashauri yetu. 
 
“Mungu Ibariki Tanzania AMINA” 

Tangazo 
la 
Serikali 
namba  
43 la 
tarehe 
13/02/20
15 

92  Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Mji wa 
Mpanda za Mwaka 2008 zinafutwa. 

    
 

JEDWALI LA KWANZA  
Chini ya Kanuni ya 45(3) ya Kanuni hizi 

 
                      HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA 

KUDUMU ZA 
 

                             HALMASHAURI ZA MANISPAA. 
Madhumuni ya jumla: 
 

1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia matakwa ya 
Manispaa na kuchukua hatua ambazo zitaonekana zinafaa   ili  kufikia 
malengo yaliyokusudiwa. 
 

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya sera muhimu. 
 

3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa huduma 
kulingana na rasilimali walizo nazo 
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4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu zitakazoongoza utendaji wa 
Kamati, Kamati Ndogo, na ule wa watumishi ili watimize wajibu wao. 

 
5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu ya kuongeza, 

kupunguza, kubinafsisha au kuwashirikisha wadau katika utoaji wa huduma. 
 

6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa Halmashauri 
zinazingatia ufanisi, uthabiti na tija katika kufikia malengo ya 
Halmashauri. 

 
7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake na Serikali 

kuu, Serikali zingine za Mitaa na Umma kwa ujumla. 
 

A. Kamati ya Fedha na Utawala: 
 

Majukumu ya jumla: 
  
Kamati hii inawashirikisha wenyeviti wa Kamati zote za Kudumu na 
inapaswa kukutana kila mwezi mara moja. Aidha, madaraka ya 
Kamati hii ni kama ya Kamati zingine za Kudumu na hivyo 
hairuhusiwi kisheria kufanya kazi/majukumu ya Kamati zingine za 
Kudumu. Kwa ujumla, majukumu yake ni pamoja na kusimamia na 
kudhibiti ukusanyaji wa mapato na matumizi ya mali ya 
Halmashauri kwa kupitia vikao vyake. 

 
Majukumu Maalum ya Kamati: 
 

(i) Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa mapato 
(ii) Kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa 

Maendeleo kwenye Halmashauri ili kuidhinishwa na Halmashauri. 
(iii) kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni pamoja na uhakiki 

wa mali za Halmashauri, ukusanyaji wa mapato, kufuta 
madeni, na kuomba vibali Maalum kwa matumizi yanayohitaji 
kibali cha Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

(iv) Kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza kwenye 
Halmashauri masuala yanayohusu Sheria Ndogo na utendaji 
katika ngazi za chini za Halmashauri. 

(v) Kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili matumizi 
ya mafungu ya fedha (re-allocation) yaliyopo katika makisio 
yaliyoidhinishwa na        kuyapeleka        kwa Halmashauri. 

(vi) Kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati zingine kuhusu 
matumizi ya kawaida na miradi na kuyawasilisha kwenye 
Halmashauri. 

(vii) Kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri mikopo yote ya 
Halmashauri. 

(viii) Kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa madhumuni ya 
kuongeza mapato kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za Serikali za 
Mitaa, Sura ya 290. 
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(ix) kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na
 mali ya Halmashauri na kupendekeza hatua za 
kuchukuliwa kutokana na maelekezo na maoni ya wakaguzi 
kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa, Sura ya 290. 

(x) Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za Halmashauri, kwa 
kuzingatia taratibu zilizowekwa na Waziri na taratibu 
nyingine zitakazowekwa na Halmashauri; 

(xi) Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa hususan kuhusu 
taratibu za fedha, ikiwa ni pamoja na mapitio ya mara 
kwa mara yanayohusu thamani ya fedha ambapo Kanuni 
mbalimbali za manunuzi ya mali na vifaa hutumika; 

(xii) Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada na 
ushuru mbalimbali, vinavyotolewa na Halmashauri; 

(xiii) Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya Maendeleo ya 
kila Kamati ya Kudumu na kuiwasilisha kwenye Halmashauri 
ili kupata idhini; 

(xiv) Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi katika bajeti yote 
na kupendekeza hatua stahiki ya kuchukua kuondoa 
mapungufu katika mapato au ziada matumizi; 

(xv) Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu matumizi makubwa ya  
fedha kabla hayajawasilishwa kwenye Halmashauri ili kupata 
idhini; 

(xvi) Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri na kuhakikisha taarifa 
ya mahesabu ya mwaka inawasilishwa kwa wakati kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

(xvii) Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa Halmashauri kwa 
kuzingatia mpango wa Bajeti uliopitishwa na Halmashauri; 

(xviii) Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu Manunuzi 
iliyowasilishwa na Afisa Masuuli;  

(xix) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya Halmashauri kwa kukagua 
miradi inayotekelezwa na vifaa vilivyopokelewa; 

(xx) Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au ukaguzi wa 
huduma au vifaa vilivyonunuliwa ili kupata thamani halisi, 
itafanyika hivyo endapo itadhihirika kwamba, maelezo 
yaliyotolewa kuhusu manunuzi ya vifaa au huduma 
hayaridhishi; 

(xxi) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya zabuni na wa 
Bodi zingine kwa mujibu wa Sheria husika; 

(xxii) Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote itakayokayowasilishwa 
kwenye Kamati na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukua; 

(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa chakavu. 
Uondoshaji wa vifaa unaweza kufanyika kwa njia ya kuuza au 
kuviharibu; 

(xxiv) Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila mwezi na kila 
robo mwaka; 



Kanuni Za Kudumu Za Halmashauri Ya Manispaa Mpanda 
________________________________________________________________ 
 
 

73 
 

(xxv) Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua kuhusu
 kufuta madeni ya Halmashauri; 

(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji, 
(xxvii) Kujadili na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada na 

ushuru mbalimbali vinavyotozwa na Halmashauri, 
(xxviii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na kuendeleza uhusiano 

na Halmashauri nyingine, 
(xxix) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi ya mapato ya 

Vijiji na Mitaa kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 288. 
(xxx) Kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za Vijiji kwa mujibu wa 

Sheria, Sura ya 290. 
(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa kuhusu

 mambo nyote ya yanayohusu masuala ya ajira na 
kinidhamu ya wafanyakazi na watumishi, 

(xxxii) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala yanayohusu nyumba 
za Halmashauri. 

(xxxiii) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya watumishi 
wanaokwenda masomoni. 

(xxxiv) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu maslahi ya jumla 
ya watumishi, ikiwa ni pamoja na mikopo, nyumba, usafiri, 
matibabu,  rambirambi  na motisha nyinginezo. 

(xxxv) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi kazini baada 
ya kumaliza kipindi cha majaribio kulingana na miundo husika 
ya utumishi. 

(xxxvi) Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hii. 
 

B. Kamati ya Uchumi, Elimu, Afya na Maji: 
 
 

Majukumu ya Jumla. 
 
Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na 
huduma za maji. Kamati hii pia itashughulikia mambo 
yanayohusiana na jitihada za wanannchi vijijini kujiletea maendeleo 
yao kwa kutumia mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kushauri, kushawishi, kuzindua, kuelimisha na kushirikisha 
wananchi hao hasa katika kutayarisha, kutekeleza, kusimamia na 
kutathmini mipango yao ya maendeleo. 
Majukumu Maalum ya Kamati: 
 

(i) Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi 
wa hospitali, vituo vya afya na zahanati 

(ii) kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa shule 
za awali na msingi na elimu ya watu wazima kwa mujibu wa 
Sheria ya Elimu ya 1978 kama ilivyorekebishwa mwaka 1995. 
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(iii) kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa vituo,viwanja, 
majengo na mazingira ya burudani, starehe, mapumziko na 
michezo 

(iv) kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo ya kale 
na mandhari mbalimbali zenye sura nzuri. 

(v) kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa nyaraka muhimu 
kwa ajili ya kumbukumbu hizo zitahifadhiwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 288. 

(vi) kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa mbalimbali za 
ufundi na za maonyesho kwa mujibu wa Sheria ya Serikali 
za Mitaa Sura ya 288, 

(vii) kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa. (viii) kupendekeza 
namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa wazalishaji 
katika Taifa. 

(viii) kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa 
wazalishaji katika Taifa. 

(ix) kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya jamii na 
vya hiari vya wananchi katika Halmashauri kwa mujibu wa 
sera wa maendelo ya jamii. 

(x) kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na mbuga 
zilizotengwa kama hifadhi ya mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

(xi) kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa mabonde, 
mito na mabwawa. 

(xii) kubuni na kupendekeza namna ya kidhibiti moto kubuni na 
kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati mbadala, 
kuzuia ukataji miti ovyo, na kuhimiza upandaji miti kwa 
wingi. 

(xiii) Kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika mara kwa 
mara. 

(xiv) kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa barabara 
vijijini na Manispaani kwa ujumla. 

(xv) Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi. 

 
 

C. Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti 
UKIMWI  
 
Majukumu ya Kamati: 
 

(i) kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili kuongeza 
uchangiaji wa mawazo na/au nyenzo, usimamizi, uratibu na 
utekelezaji wa kazi za Tume za kudhibiti UKIMWI; 

(ii) kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti UKIMWI; 
(iii) kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI/Mipango na 

utekelezaji wake na kufikisha katika ngazi husuka kwa hatua zaidi; 
(iv) kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake kuhusu; 
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(a) idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane, 
(b) kasi ya maambukizo, 
(c) mazingira Maalum yanayochangia maambukizo; 
(d) uelewa wa wananchi juu ya janga hili. 

(v) Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri isiyokuwa na mipango 
madhubuti ya kudhibiti UKIMWI. 

(vi) kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila mtoto 
aliyefikia umri wa kwenda shule anafanya hivyo, 

(vii) kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za kuchangia 
baadhi ya huduma za Elimu na Afya. 

(viii) kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na kudhibiti 
magonjwa ya milipuko. 

(ix) kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii. 

 
D. Kamati ya Mipangomiji, Ujenzi na Mazingira: 

 
 

Majukumu ya jumla: 
 
Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo 
kilimo, mifugo, viwanda, madini, Biashara n.k. Aidha itashughulikia 
pia miundombinu na suala zima la mendeleo ya Ardhi na hifadhi ya 
mazingira. 
 
Majukumu Maalum ya Kamati: 
 

(i) Kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua biashara na 
jinsi ya kukusanya mapato yatokanayo na upanuzi huo. 

(ii) kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika eneo la 
Halmashauri 

(iii) kusimamia matumizi ya Sheria ya nguvu kazi. 
(iv) kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi wa 

kilimo katika Halmashauri, 
(v) kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko, 

minada,majosho na vituo vya mifugo. 
(vi) kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika 

kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika. 

 
FAHARASA – HALMASHAURI  ZA MANISPAA 
 

 Kanuni na. Kifungu cha Sheria 

A 
Agenda za Kamati 
Akidi katika mikutano ya Halmashauri 
Akidi kwenye Mikutano ya Kamati 
Athari za nafasi wazi kwenye Kamati 
 

 
50 
9 
56 
55 
 

 
Sura ya 288, Kif. 36 
Sura ya 288, Kif. 51(2) na 
(3) 
Sura ya 288, Kif. 51(1) na 
(3) 
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B 
C 
D 
Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi 
katika mikataba 
Diwani kutembelea maeneo, shughuli 
mbalimbali za ujenzi nk. 
 
E 
F 
Fujo zinazosababishwa na umma 
Fujo zinazosababishwa na wajumbe 
 
G 
H 
Haki ya kujibu 
Hoja kuhusu matumizi 
Hoja na marekebisho ya hoja 
Hoja za Meya 
Hoja zinzohusu watumishi wa Halmashauri 
Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa 
 
I 
J 
K 
Kamati za Kudumu 
Kamati za pamoja 
Kanuni za Kudumu kutumika katika 
mikutano ya Kamati 
Kanuni za Kudumu kutolewa kwa 
Wajumbe 
Kauli zenye kashfa 
Kiapo na kukubali wadhifa 
Kuidhinishwa kwa taarifa ya Kamati 
Kufikiriwa upya maamuzi 
Kufutwa kwa Kanuni zilizopo 
Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na kujazwa 
kwa nafasi iliyoachwa wazi 
Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa 
Kamati 
Kumbukumbu ya mahudhurio 
Kumwondoa Meya/Mwenyekiti 
madarakani 
Kupokelewa kwa taarifa za Kamati 
Kuruhusu watu na vyombo vya Habari 
kwenye mikutano ya Halmashauri 
Kushiriki kwa umma 
Kusitisha utumiaji wa Kanuni za Kudumu 
Kutafsiri Kanuni za Kudumu 
Kuthibitisha Muhtasari 
Kutokuwepo kwa Wajumbe 
Kutunza siri za majadiliano ya Kamati na 
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38 
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41 
44 
 
57 
87 
28 
71 
35 
60 
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63 
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12 
83 
34 
 
13 
39 
86 
89 
15 
74 
 
61 
 
 

 
 
 
 
 
 
Sura ya 288, Kif. 43 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288, Kif. 40(2) 
 
Sura ya 288, Kif. 25(5), 
GN. 263/1995 
 
Sura ya 288, Kif. 39(1) 
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Kamati ndogo 
 
L 
M 
Maamuzi ya mikutano ya Halmashauri 
Mahudhurio katika mikutano ya Kamati 
Majukumu ya Diwani  
Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za 
Kudumu 
Maswali  
Maswali ya papo kwa papo 
Mihtasari ya Kamati za Maendeleo za Kata 
na Vijiji/Mitaa 
Mihtasari kupelekwa kwa Mkuu wa 
Wilaya na Mkuu wa Mkoa 
Mihtasari ya Kamati 
Mikutano ya Kamati 
Mikutano ya kawaida ya Halmashauri 
Mtoa hoja kualikwa kwenye mkutano wa 
Kamati 
Mkutano wa bajeti 
Mkutano wa mwaka 
Mkutano maalum wa Halmashauri 
Mkutano maalum wa Kamati 
Mwaliko wa wasiokuwa wajumbe 
N 
Nafasi wazi 
O 

 
29 
51 
72 
 
87 
23 
24 
 
31 
 
32 
59 
47 
3 
 
52 
6 
7 
5 
49 
30 
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Sura ya 290, Kif. 47 
Sura ya 288, Kif. 40(1) 
 
 
Sura ya 288, Kif. 34(1) 
Sura ya 288, Kif. 34(3) 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288, Kif. 40 na 50 

P 
Aina za posho 
Posho endapo mkutano utaahirishwa  
Q 

 
84 
85 
 

 
Sura ya 288, Kif. 42(2) 

R 
Rejesta ya mikataba 
 
S 
T 
Taarifa za Kamati 
Taarifa kutoka kwenye Kata 
Taarifa za Mikutano 
Tafsiri 
Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
Taratibu za Majadiliano 
Taratibu za Uagizaji 
 
U 
Uahirishaji wa Vikao 
Uandikishaji wa Anuani 
Uanzishaji wa Bodi za Huduma 
Uchaguzi wa Meya na Naibu Meya wa 
Halmashuri 

 
69 
 
 
 
25 
26 
8 
2 
75 
17 
64 
 
 
40 
81 
77 
 
10 

 
 
 
 
Sura ya 288, Kif. 35 
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Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri 
Uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano 
Ukaguzi wa nyaraka 
Upigaji kura kwenye Mikutano ya Kamati 
Usimamiaji wa Mikataba 
Utaratibu wa shughuli za Mikutano 
Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za nje 
Utiaji muhuri kwenye nyaraka 
Uvunjaji wa Mikataba 
Uwezo wa Halmashauri kujigeuza kuwa 
Kamati ya Halmashauri nzima 
Uwezo wa Kamati 
Uzuiaji wa Rushwa 

36 
 
27 
76 
58 
67 
14 
82 
80 
68 
 
37 
43 
66 

 
 
Sura ya 288, Kif. 38 

 
V 
W 
Waalikwa wasiokuwa Wajumbe 
kuhudhuria na kushiriki Mikutano ya 
Kamati 
Wimbo wa Taifa, Dua/Sara ya kuiombea 
Halmashauri    
 
X 
Y 
Z 
Ziara za Wajumbe 
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Sura ya 288, Kif. 45(1) 

 
 

JEDWALI LA PILI 
Chini ya Kanuni ya 71(a) ya Kanuni hizi 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
 

KIAPO CHA DIWANI 
 
 
Mimi ……………………………… naapa/natamka kwa dhati kwamba nitaitumikia 
Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda kwa wadhifa wangu wa wa Udiwani na kwamba 
nitahifadhi, nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria 
za Tanzania, Maadili ya Madiwani na Kanuni za Kudumu za Halmashauri 
kama zilivyowekwa kwa mujibu wa Sheria na kwamba nitaitumikia 
Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda kwa uaminifu na kwa uwezo na moyo wangu 
wote. 
 
 
(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 
 
 
Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa Mpanda na mimi ……………………………  
 
Leo hii  tarehe ………….. ya Mwezi wa ………………….. 20.………. 



Kanuni Za Kudumu Za Halmashauri Ya Manispaa Mpanda 
________________________________________________________________ 
 
 

79 
 

 
 
Mbele ya:……………………………………….. 

Jina:……………………………………………… 

Cheo:……………………………………………. 

Saini:…………………………………………… 

Anuani…………………………………………. 

 
……………………… 

HAKIMU 
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JEDWALI LA PILI 
Chini ya Kanuni ya 71(b) ya Kanuni hizi 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU 

 
 

RASILIMALI NA MADENI 
 

 
(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma) 
 
 
Mimi…………………………………………………… Anuani:……………………baada
 ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa katika wadhifa wa ……. ……... 
tarehe …………… mwaka 20…........... Ninatamka rasmi na kwa moyo mnyofu kwamba 
hadi sasa nina rasilimali na madeni yafuatayo:- 
 

(1) Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya 
akaunti, benki au taasisi ya fedha na kiasi:…………………………… ………... 
………………………………………………………………………………………….. 
………………………………………………………………………………………….. 
………………………………………………………………………………………….. 
 

2) Hawala za Hazina (Treasury Bills) na dhamana nyingine Maalum:-
……………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………… ……………… 
 
3) Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa n.k. 
……………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………… QA 
 
4) Nyumba au majengo ya kupangisha, taja mahali yalipo na ukubwa au 
eneo: 
……………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………… ……………… 
 
* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za 
mume/mke au watoto wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma. 
 
 
(a) fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha. 
 
(b) hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana Maalum 
zinazotolewa au kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali. 
(c) faida itolanayo na fedha iliyowekwa akiba benki, chana cha Ujenzi au taasisi 
nyingine ya fedha. 
 
(d) mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au hisa 
za kiongozi wa umma katika kampuni au shirika lolote. 
 
(e) maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na 
kisichokuwa na au kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya umma. 
 
(f) mashamba ya kibiashara. 
 
(g) mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na 
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(h) rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na 
ambazo zinamilikiwa kwa mbali. 
 
(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. ………………………………… 
…………… ……………………………………………………………………………..………….…  
(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara; 
………………………………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………………………………  
(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 
mitambo: ……………………………………………………………………………………… 
………………………………………………………………………………………  
(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda kutaja: 
……………………………………………………………………………………… 
………………………………………………………………………………………  
(9)Madeni: ……………………………………………………………………………………… 
………………………………………………………………………………………  
Tamko hili limetolewa na kusainiwa mbele yangu …………………………………………   
na (mtoa tamko)……………………………………… ninayemfahamu binafsi, au 
aliyetambulishwa kwangu na …………………………………………………………………… 
 
  
ambaye ninamfahamu leo tarehe …………………………….. Mtoa tamko 
Mwezi wa ………………………………………………………. 
saini……………………………………………………………... 
Wadhifa:……………………………………………………….. 
Anuani:………………………………………………………... 
…………………………………………………………………. (Tamko hili lazima litolewe 
mbele ya Kamishna wa Viapo) 
 
 
KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI,  
S.L.P 13341, 
DAR ES SALAAM.  
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Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa imegongwa katika sheria Ndogo 
hizi kufuatia azimio Na: MUHT/MMC/BARAZA/02/2018/2019/AGD:13 
la kikao cha Halmashauri ya Manispaa Mpanda kilichofanyika tarehe 25 
Januari, 2019, na kimebandikwa na kushuhudiwa na; 
 
 
 
                                                                                  .................................... 
                                                                                  MICHAEL F.NZYUNGU 
                                                                                                  Mkurugenzi 
                                                             Halmashauri ya Manispaa Mpanda 
 
 
 
 
                                                                                    .................................. 
                                                                                        WILLIAM P. MBOGO 
                                                                                              Mstahiki Meya 
                                                            Halmashauri ya Manispaa Mpanda. 

 
NAKUBALI, 

 
 

                                                     
Dodoma                                                                  SELEMANI S. JAFO (MB) 
     ………………...                                                      Waziri Ofisi ya Rais 
                                                         Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  
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