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MPANDA.  

Kuh:MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI NSEMULWA  2022. 

Ninayo furaha kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza mwaka 

2022 katika shule ya sekondari Nsemulwa.Ushirikiano wako pamoja na wanafunzi 

wenzako ni siri kubwa ya mafanikio yako.Hii inawezekana ukiwa na 

NIDHAMU,JUHUDI NA MAARIFA.Ukiwa hapa shuleni utakuwa na wajibu mkubwa 

wa kusoma kwa bidii,kufuata sheria za shule,kushiriki katika mipango ya elimu ya 

kujitegemea na shughuli zingine zozote zitakazopangwa pamoja na kufuata taratibu 

zote za shule zitakazotolewa na viongozi wako shuleni. HILI NDILO LIWE LENGO 

LAKO UTAKAPOKUWA SHULENI. 

Shule itafunguliwa tarehe 10/01/2022 muda wa saa 1:30 asubuhi.Tafadhari ripoti 

mapema tayari kwa kuanza masomo. Kinyume na hapo nafasi yako itachukuliwa na 

mtu mwingine. 

 

 

 

 

 

 

 



i. SARE YA SHULE 

WAVULANA 

 Suruali mbili (02)bluu bahari zinapatikana shuleni kwa gharama 

ya Tsh14,000/=kwa kila moja. 

 Mashati mawili(02) meupe mikono mifupi 

 Viatu vyeusi jozi mbili(02) vya kamba na vyenye kisigino kifupi. 

 Soksi nyeupe jozi mbili(02) fupi. 

 Mkanda mweusi wa ngozi usio na marembo. 

 Mkoba mweusi wa kubebea madaftari 

 T-sheti (01) yenye kola nyeupe (maarufu kama form six) 

rangi ya bluu nyeusi (dark blue) yenye nembo ya shule, 

ITAPATIKANA SHULENI KWA ELFU KUMI NA TATU TU. 

(Tsh. 13000) na itavaliwa siku ya Ijumaa ikiwa ni sehemu ya 

sare ya shule.   

                      WASICHANA 

 Sketi za malinda rangi ya bluu bahari, malinda yenye upana 

wa cm .05. Belt upana wa cm 07. Sketi nazo zitapatikana 

shuleni kwa gharama ya tsh. 14000. 

 Blauzi nyeupe(02) za mikono mifupi 

 Viatu vyeusi vya mkanda mmoja vya rangi nyeusi na vyenye 

kisigino kifupi.  

 Mkoba mweusi wa kubebea madaftari  

 Kama ni binti wa Kiislam ashone hijabu nyeupe. 

NB: Kitambaa kiwe cha suti. 

 

T-sheti (1) yenye kola nyeupe (maarufu kama form six) 

rangi ya bluu nyeusi (dark blue) yenye nembo ya shule  

ITAPATIKANA SHULENI KWA ELFU KUMI NA TATU 

TU(Tsh 13,000/=) na itavaliwa siku ya Ijumaa ikiwa ni 

sehemu ya sare ya shule. 

 

ii. VIFAA VYA DARASANI 

 Daftari kubwa kumi na moja (11) ambazo ni aina ya counter 

book kuanzia Quire two na kuendelea. 

 Kalamu na mkebe wa hesabu (mathematical set) 

 Kamusi moja(dictionary) 

NB: Serikali inatoa huduma za karatasi ambazo hazitoshi kufanya mitihani ya 

mara kwa mara kwa kila wiki,mwezi na mihula yote Hivyo kila mwanafunzi aje 

na bunda moja la karatasi A4(rimu)kwa mwaka kwa ajili ya kuongeza kufanya 

mitihani husika kwa mwanafunzi husika na sio pesa tasilimu. 

 

 

 



iii. CHAKULA 

Suala hili litapangwa na wazazi katika kikao cha wazazi mara tu 

baada ya kufungua shule. 

iv. VIFAA VYA MAZINGIRA 

 WASICHANA:Walete ndoo moja ya lita kumi na kwanja la 

kufyekea lililo nolewa. 

 WAVULANA:Walete jembe lenye mpini pamoja na fagio. 

MAHALI ILIPO SHULE YA SEKONDARI NSEMULWA. 

Shule ya Sekondari Nsemulwa ipo Mtaa wa Airtel, kata 

ya Uwanja wa Ndege, Barabara ya kwenda Tabora. 

v. MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA KUSABABISHA 

KUFUKUZWA AU KUSIMAMISHWA SHULE. 

a. Wizi 

b. Uasherati 

c. Ubakaji 

d. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji 

bangi,cocaine,mirungi,kubeli n.k. 

e. Kupigana au kupiga. 

f. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma. 

g. Kudharau Bendera ya Taifa. 

h. Kuwa mjamzito/kupata mimba. 

i. Kutoa mimba. 

j. Kugoma,kuchochea na kuongoza au kushiriki kuvuruga 

amani na usalama wa shule au watu. 

k. Kukataa adhabu kwa makusudi. 

l. Kuwa na simu ya mkononi. 

 

TAARIFA MUHIMU ZA MWANAFUNZI 

Shule inapenda kupata taarifa muhimu za kila mwanafunzi kwa ajili ya mawasiliano 

wakati wowote awapo shuleni.Fomu hii ijazwe kwa usahihi na ukamilifu. 

Jina la 

mwanafunzi………………………….kidato……………….mwaka……/……/…….. 

Anwani ya nyumbani(anayotumia)…………………Tarehe ya 

kuzaliwa……/……/…….. 

Namba ya simu ya (nyumba/mzazi)………………Mtaa/kijiji anachotoka…………… 

Kata…………………..Tarafa…………………..Wilaya………………Mkoa………………

…. 

Shule ya msingi aliyosoma……………………………Dini yake ni…………………… 

(mkristo,mwislamu n.k) Dhehebu lake ni ……………………..Mkatoliki,Mlutheri,Suni 

n.k) 

Sahihi…………………………Tarehe.…./……/…… 

 

 



AHADI YA MWANAFUNZI 

Mimi…………………………………………………………………..NAKUBALI/SIKUBALI 

nafasi niliyopewa katika shule ya sekondari Nsemulwa.Naahidi kuwa nitazitii 

taratibu,kanuni na sheria zote za shule.Nitafuata masharti yote yanayo tolewa na 

mkuu wa shule,na wafanyakazi wote na viongozi wote wa shule.Ninaahidi pia 

nitashirikiana na wanafunzi wenzangu katika shughuli za masomo,kazi za nje na 

katika michezo kwa muda wote nitakaokaa Nsemulwa Sekondari.Nakiri kuwa kwa 

akili zangu timamu,taarifa zote nilizotoa hapo juu ni sahihi zinanihusu. 

                       

Jina……………………………..…Sahihi……………..Tarehe………./……..../………… 

TAARIFA YA MZAZI/MLEZI 

Jina la mzazi/Mlezi………………………………………. 

Anwani yake……………………………………………… 

Namba ya simu…………………………………………… 

Kazi anayofanya…………………………………………. 

Wilaya/Mji anakofanyia kazi…………………………….. 

Anwani ya kazini…………………………………………. 

Namba ya simu ya kazini………………………………… 

AHADI YA MZAZI/MLEZI 

Mimi……………………………………MZAZI/MLEZI NAKUBALI/SIKUBALI nafasi 

aliyopewa mwanangu katika shule ya sekondari Nsemulwa.Naahidi kuwa 

nitawajibika /Sitawajibika na kumhimiza mwanangu kuzitii taratibu,kanuni na 

wafanyakazi wote wa shule.Ninaahidi pia nitashirikiana/Sitashirikiana na uongozi wa 

shule kumhimiza mwanangu kushirikiana na wanafunzi wenzake katika shughuli za 

masomo ,kazi za nje na katika michezo na kuwa na nidhamu kwa muda wote atakao 

kaa Nsemulwa Sekondari.Nitapenda/Sitapenda kupata taarifa zote zinazomhusu 

mwanangu muda wote awapo shuleni (futa isiyo husika) 

       

Jina………………………………….……Sahihi………………..Tarehe……/……./……..  

vi. SHERIA NA KANUNI ZA SHULE 

Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa sheria namba 25 mwaka 1978 na kama 

ilivyoboreshwa kwa sheria namba 10 ya mwaka 1995.Aidha inazingatia miongozo 

yote inayotolewa na wizara ya elimu na mafunzo ya ufundi yenye dhamana ya Elimu 

nchini na Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji 

Elimu. 

Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo:- 



 Mwanafunzi anapaswa kuwepo eneo la shule wakati wote isipokuwa 

anapopata ruhusa maalumu kutoka kwa mwalimu wa zamu ,Makamu mkuu 

wa shule au mkuu wa shule. 

 Mwanafunzi anatakiwa kuvaa sare rasmi ya shule muda wote wa shule 

(Darasani)isipokuwa muda wa kazi za mikono na michezo ambapo atavaa 

nguo rasmi za kazi/michezo. 

 Lugha chafu matusi,ugomvi,fitina na kupigana kwa mwanafunzi ni mwiko 

kabisa. 

 Mwanafunzi lazima awahi popote anapotakiwa na wakati uliowekwa. 

 Mwanafunzi ni lazima aiheshimu kazi ya darasani na nje na kuifanya vizuri.Ni 

lazima kufanya mazoezi ya mitihani yote inayotolewa awapo shuleni. 

 Unywaji wa vileo,kuuza pombe na uvutaji wa aina yoyote ya sigara  au 

madawa ya kulevya ni mwiko kwa mwanafunzi.Hairuhusiwi kufanya biashara 

yoyote shuleni. 

 Wizi wa aina yoyote ni marufuku na ni kosa kubwa kwa mwanafunzi. 

 Uharibifu na upotevu wa mali binafsi au ya umma pia ni kosa kubwa. 

 Mwanafunzi anapaswa kuwa na heshima, utiifu na mwenye adabu wakati 

wote na kwa kila mtu. Ukaidi na ubishi kwa viongozi wake ni marufuku. 

 Wageni wa mwanafunzi wanaruhusiwa kuonana na mwanafunzi baada ya 

kujitambulisha na kupokelewa na mwalimu wa zamu. Wanafunzi 

watembelewe muda wa mapumnziko. 

 Mwanafunzi haruhusiwi kuoa / kuolewa wakati bado akiwa shule. Akibainika 

atafukuzwa shule mara moja. Aidha ni marufukuku kuwa na mahusiano ya 

kimapenzi awapo shuleni au nyumbani kipindi chote cha uanafunzi wake. 

Akibainika atafukuzwa shule mara moja. 

 Ni mwiko kwa mwanafunzi kwenda kwenye nyumba za walimu na 

wafanyakazi wasio walimu bila ruhusa au kibali maalumu toka kwa mwalimu 

mlezi au uongozi wa shule. 

 Mapambo na nakshi za aina yoyote na mavazi ya kihuni kwa mwanafunzi ni 

marufuku, nywele ziwe fupi, ndevu ni marufuku. Mitindo ya kunyoa kama 

pank, kunyoa kipara pasipo sababu za msingi hatutavumilia na adhabu kali 

itatolewa kwa atakayefanya kinyume na haya (Aidha kofia aina yoyote, 

mikanda mipana na majaketi marufuku kabisa shuleni). Simu haziruhusiwi 

ukikamatwa utapewa adhabu kali ikiwa ni pamoja na kufukuzwa shule na 

simu yako itaharibiwa kabisa. 

 Kukataa adhabu ni kukataa malezi bora ya walezi wako shuleni yenye maana 

ya kukataa kuwa mwanafunzi wa shule hii. 

 Mgomo wa aina yoyote ni marufuku na ni haramu katika Tanzania. Matatizo 

yote yatashughurikiwa kwa kufuata ngazi zilizowekwa tangu darasani hadi 

baraza la shule. Atakayegoma au kusababisha mgomo adhabu yake ni 

kufukuzwa shule. 

 

………………………….. 

JACKSON E. MJWANGA 

MKUU WA SHULE 

 



 

FOMU HII IJAZWE NA MGANGA MKUU WA MKOA / WILAYA NA MWANAFUNZI 

AJE NAYO SHULENI NA KUIKABIDHI KWA MKUU WA SHULE. 

Mimi ( Jina la mganga mkuu wa Mkoa / Wilaya)………………………………………….. 

Ninathibitisha kuwa mwanafunzi huyu (Jina la Mwanafunzi)…………………………… 

Amepimwa na mimi kikamilifu na kuonesha kuwa anayo / hana afya nzuri kwa 

mujibu wa taarifa zifuatazo:  

A) Hali ya mwili 

 Mapigo ya moyo…………………………………………… 

 Haemoglobin……………………………………………….. 

 Kundi la damu (Blood group) ……………………………………………………….. 

 Mkojo………………………………………….. 

 Haja kubwa…………………………………… 

 Macho yana kasoro……………………………………………….. 

 Masikio yana kasoro………………………………………………… 

NB: Weka maoni yako kuhusu kile 

kilichotajwa…………..................................... 

…………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………

………… 

B) Magonjwa 

Amewahi / hajawahi au hana magonjwa yafuatayo: 

 Tuberculosis………………………………………… 

 Epilepsy……………………………………….. 

 Blood pressure…………………………………………. 

 Peptic diseases…………………………………………… 

 Sickle cells………………………………………………. 

 Ukoma……………………………………………….. 

 Venereal diseases (Give type) 

……………………………………………… 

 Mental illiness…………………………………………….. 

 Any other serious disease not mentioned above……………………… 

…………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………… 

 Coments from the Doctor in charge………………………… 

…………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………

………… 

Sahihi na muhuri wa Daktari / Mganga wa Hospitali ya Serikali. 

……………………… 

………………………………… 

 


