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TANGAZO LA SERIKALI NA 679 La Tarehe 21/8/2020 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 
(SURA 290) 
__________ 

 

SHERIA NDOGO 
__________ 

(Zimetungwa chini ya vifungu vya 6(1) na 16(1)) 
SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU ZA HALMASHAURI YA MANISPAA 

YA MPANDA ZA MWAKA 2020 
 

Jina  1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za 
Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda za Mwaka 2020. 

Tafsiri 2. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo: 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 “ada” maana yake ni yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa 
ajili ya vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri; 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi wa umma yeyote 
aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia Sheria Ndogo hii; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda; 

“kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na 
Halmashauri; 
“madini ya ujenzi” maana yake ni kifusi, udongo, mchanga, kokoto, mawe 
na matofali; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Mpanda au afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi; 

“soko” maana yake ni eneo au soko liliotengwa na linalomilikiwa na 
Halmashauri kama soko; 

“stendi” maana yake ni eneo maalum lililotengwa au kujengwa na 
Halmashauri kwa ajili ya kupakia na kushusha abiria au mizigo; 

“ushuru” maana yake ni maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri 
kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la 
Halmashauri;  
“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa 

niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii. 

 

Utozaji wa 
ada na 
ushuru 

3.- (1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na 
huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii. 

  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ada 
zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii zitalipwa kwa 
Halmashauri. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ushuru 
unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa kwa Halmashauri 
au Wakala wa Halmashauri kwa kadri Halmashauri 
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itakavyoelekeza. 

    

Wajibu wa 
kulipa ada 
na ushuru 

4. Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au ushuru huo kwa kuzingatia viwango 
vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii. 

   

Muda wa 
kukusanya 
ada na 
ushuru 

5.- (1) Muda wa kukusanya ada na ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi 
na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni. 

  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au 
Wakala, kwa kibali maalum kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza 
kukusanya ada au ushuru baada ya muda uliotajwa hapo juu. 

  (3) Malipo ya ada na ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi au 
kwa namna yeyote itakayokubalika kulingana na makubaliano 
yatakayowekwa kati ya Halmashauri na mlipa ada au ushuru. 

  (4) Malipo ya ada na ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na 
kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama 
kielelezo cha malipo yaliyofanyika. 

Usimamizi 
wa Sheria 
Ndogo 

6.- (1) Halmashauri inaweza kufunga biashara au kusimamisha 
uendeshaji wa shughuli yoyote ambayo itafanyika bila ya kuwa na 
leseni au kibali kinachotolewa na Halmashauri.  

  (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au 
Wakala wake anaweza kukamata na kuzuia mali au bidhaa za mtu 
yeyote ambaye ameshindwa kulipa ushuru kwa mujibu wa 
masharti ya Sheria Ndogo hii. 

  (3) Endapo mmiliki wa mali au bidhaa iliyokamatwa kwa mujibu wa 
kifungu kidogo cha (2) atashindwa kulipa ushuru unaodaiwa ndani 
ya siku saba kwa mali au bidhaa zisizoharibika haraka na ndani ya 
siku mbili kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka, 
Halmashauri, baada ya kupata amri ya Mahakama, itakuwa na 
mamlaka ya kuuza mali au bidhaa na fedha zitakazopatikana 
zitarejeshwa kwa mmiliki wa mali au bidhaa hizo baada ya kutoa 
ada au ushuru unaodaiwa, gharama za kuhifadhi mali au bidhaa, 
gharama za Mahakama na gharama za mnada. 

  (4) Wakala hataruhusiwa kukamata mali au bidhaa bila kupata idhini 
ya maandishi ya Mkurugenzi. 

  (5) Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu wa bidhaa au mali 
iliyokamatwa chini ya kifungu hiki isipokuwa tu kama uharibifu 
huo umesababishwa na Halmashauri au Wakala. 

   
 

Uteuzi wa 
Wakala 

7.- (1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua kampuni iliyosajiliwa 
kwa mujibu wa sheria kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii.  

  (2) 
Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) 
atakuwa na wajibu wa: 

   (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya 
Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango 
vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hii; 
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   (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki 
na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia 
masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na 
Halmashauri. 

   
  

Mamlaka 
ya Afisa 
Mwidhini
wa 

8. Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hii, Afisa 
Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri 
kwa nia ya kukusanya ada au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo 
lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii. 

     

Makosa na 
adhabu 

9.- (1) 
Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:  

   
(a
) 

atashindwa kulipa ada au ushuru  kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii; 

   (b
) 

atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa 
kulipa ada au ushuru; 

   
(c
) 

atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala  
kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii; au 

   (d
) 

atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au Wakala 
kuhusu huduma zinazohitaji kibali au leseni ya 
Halmashauri shughuli zinazohitaji kulipiwa ushuru. 

  (2) 
Mtu atakayetiwa hatiani kwa kukiuka masharti ya kifungu 
kidogo cha (1) atahukumiwa adhabu ya faini isiyopungua 
shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo 
kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini 
na nne. 

    

Kufifilisha 
kosa 

10. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu 
yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kiasi cha 
shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu 
maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi na kulipa 
ada au ushuru anaodaiwa. 

  
 

Kufutwa 
kwa 
Sheria 
Ndogo 

11.- 
Sheria Ndogo zifuatazo zinafutwa :- 

Tangazo la 
Serikali 
Na. 266 la 
Mwaka 
2008 

 (a) 
Sheria Ndogo za (Ushuru wa mazao) za Halmashauri ya Mji wa 
Mpanda za mwaka 2008 zinafutwa. 

Tangazo la 
Serikali 
Na. 264 
Mwaka 
2008 

 (b) Sheria Ndogo za (Ushuru wa Masoko) za Halmashauri ya Mji wa 
Mpanda za mwaka 2008 zinafutwa. 

Tangazo la 
Serikali 
Na. 265 la 

 (c) 
Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri 
ya Mji wa Mpanda za mwaka 2008 zinafutwa; 
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Mwaka 
2008 

Tangazo la 
Serikali 
Na. 318 la 
Mwaka 
2010 

 

Tangazo la 
Serikali 
Na.272 la 
Mwaka 
2008 

 

 (e) 

 

 

(f) 

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Kituo cha Magari ya Abiria na 
Mizigo) za Halmashauri ya Mji wa Mpanda za mwaka 2008 
zinafutwa;  
 
 
Sheria Ndogo za (Ushuru wa Nyumba/ Property Rates) za 
Halmashauri ya Mji wa Mpanda za mwaka 2008 zinafutwa;  
 
 
 

 
                                                                                      
                                                       

JEDWALI LA KWANZA 
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 3(1)) 

 
SEHEMU YA KWANZA 

 
1. Ada ya kukodi mali za Halmashauri      

(i)     Kukodi ukumbi wa Halmashauri kwa ajili ya mikutano/vikao ……………….……. Sh. 200,000/= 
Kwa siku 
(ii)   Kukodi viti ………………………………………………………….…………….…Sh. 1,500/=  Kwa 
kila kiti 
(iii)   Mitambo (trekta, total station, vifaa vya GPS na kadhalika) ……………..………... Kulingana na bei ya 
soko 
 
2.   Kodi ya vibanda vya biashara 
(a) Vibanda kwenye Masoko ya Manispaa Mjini …...…………………………………... Sh. 50,000/= kwa 
mwezi 
(b) Maeneo mengine ya Manispaa nje ya Mji ………………………………………...… Sh.  30,000/= kwa 
mwezi 
(c) Kodi ya vibanda vya stendi ya mabasi Ilembo ………………………………….…. Sh. 100,000/= kwa 
mwezi 
(d) Kodi ya supermarket stendi ya mabasi Ilembo ……………………………………... Sh. 350,000/= kwa 
mwezi 
(e) Kodi ya vyumba mbalimbali vya biashara ……………………………………….…. Kulingana na bei ya 
soko. 
 

 
 

SEHEMU YA PILI 
 

1. Ushuru wa Soko na Minada 
a) Meza/kizimba kwa sokoni ………………………………………………………………....  Sh. 300/= kwa 

siku 
b) Wanaopanga bidhaa chini ……………………………………………………….………....  Sh. 300/= 

kwa siku 
c) Tenga la samaki kwa wachuuzi sokoni ……………………………………………….…. Sh. 2,500/= kwa 

siku 
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d) Tenga la nyanya/machungwa/limao ……………………………………………………….  Sh. 300/= kwa 
siku 

 
2. Ushuru wa minada; 

(a) Meza ………………………………………………………………………………….… Sh. 1,500/= 
kwa siku 

(b) Wauza mitumba/nguo …………………………………………………......…………… Sh. 1,500/= 
kwa siku 

(c) Mamalishe …………………………………………………………………………...… Sh. 1,500/= 
Kwa siku 

(d) Vinywaji ……………………………………………………………….………………. Sh. 1,500/= 
Kwa siku 

(e) Biashara ndogo ndogo ………………………………………………………….……… Sh. 1,500/= 
Kwa siku 

(f) Pombe za asili ………………………………………………………………………… Sh.  1,500/= Kwa 
siku 

 
3.  Ushuru wa Mnada wa mifugo; 
 

(a) Ushuru wa Ng’ombe ……………………………………………….………. Sh.  4,000/= kwa kila 
mmoja. 

(b) Ushuru Mbuzi, Kondoo, Nguruwe ....………………………………….…...  Sh.  2,000/= kwa kila 
mmoja.  

(c) Kuku/ Kanga/ Bata/Njiwa ……………………………………………………. Sh. 1,500/= kwa tenga 
moja. 

 

(i) Jedwali la Orodha ya Minada na tarehe inayofanyika ndani ya Halmashauri; 

Na. MNADA KIJIJI KATA TAREHE YA MNADA 

1. Kakese Mbugani Kakese Tarehe 5 na 20 ya kila mwezi 

2. Mwamkulu Mwamkulu Mwamkulu Tarehe 8 na 22 ya kila mwezi 

  

(ii) Jedwali la Orodha ya Magulio na tarehe yanayofanyika ndani ya Halmashauri; 

Na. GULIO KIJIJI/MTAA KATA TAREHE YA GULIO 

1 Mpanda Hoteli Majengo Majengo Kila wiki siku ya Jumapili  

2 Stendi ya zamani Mji Mwema Kashaulili Kila wiki siku ya Jumamosi 

 
SEHEMU YA TATU 

  
3.  Ushuru wa mazao; 
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(a) Viazi ……………………………………………….……………………………….  3% ya bei ya 
mauzo. 

(b) Kabichi ……………………………………………………………….…………….  3% ya bei ya 
mauzo. 

(c) Karoti ……………………………………………………………………………….  3% ya bei ya 
mauzo. 

(d) Mchele……………………………………………………………………………...   3% ya bei ya 
mauzo. 

(e) Maharagwe/kunde...………………………………………………………………...  3% ya bei ya 
mauzo. 

(f) Vitunguu saumu ………………………………………………….…………………  3% ya bei ya 
mauzo. 

(g) Vitunguu maji ……………………………………………….……………………...  3% ya bei ya 
mauzo. 

(h) Nyanya ……………………………………………………………………………… 3% ya bei ya 
mauzo.  

(i) Mahindi/Alizeti/Ngano/Mtama……………………………………………………... 3% ya bei ya 
mauzo. 

(j) Pumba za mahindi na mpunga ……………………………………………………… 3% ya bei ya 
mauzo. 

(k) Mashudu ya alizeti na mengineyo ……………………………………………...…... 3% ya bei ya 
mauzo. 

(l) Nyasi za kulisha wanyama (hey) ……………………………………………...….… 3% ya bei ya 
mauzo. 

(m) Ufuta……………………………………………………………………….……...... 3% ya bei ya 
mauzo. 

(n) Pamba ………………………………………………………………….………...… 3% ya bei ya 
mauzo. 

(o) Tumbaku …………………………………………………………………………… 3% ya bei ya 
mauzo. 

(p) Kahawa ……………………………………………………………………………... 3% ya bei ya 
mauzo. 

(q) Korosho ………………………………………………………………………...…... 3% ya bei ya 
mauzo. 

SEHEMU YA NNE 
4. Ushuru wa Huduma za machinjio, Ukaguzi wa nyama, Ushuru wa bucha na Uchomaji. 

(a) Ukaguzi kabla ya kuchinja  
NA. MNYAMA  Ushuru 
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1.  Ng’ombe 2000/= kwa mmoja 

2.  Mbuzi, Kondoo 500/= kwa mmoja 

3.  Nguruwe 500/=kwa mmoja 

 
(b) Ukaguzi baada ya kuchinja  

NA. MNYAMA Ushuru 

1)  Ng’ombe 2000/=kwa mmoja 

2)  Mbuzi, Kondoo 500/=kwa mmoja 

3)  Nguruwe 500/=kwa mmoja 

 
(c) Kuuza na kuchoma Nyama mnadani……...………………………………………...… Sh.  1,500/= kwa 
siku. 

(d) Kuuza na kuchoma Nyama, viazi n.k kwenye majiko …………………………………… Sh. 300/= kwa 
siku. 

(e) Ushuru wa Bucha la Ng’ombe, Mbuzi, Kondoo, Nguruwe, na Samaki …………….……. Sh. 300/= kwa 
siku. 

 
SEHEMU YA TANO 

 
(a) Ada ya kibali cha kuendesha shughuli za Muziki na Michezo; 

(i) Kibali cha kuchezesha disco la wazi …………………………………….….…… Sh. 15,000/= Kwa 
siku 

(ii) Kibali cha kuchezesha disco ukumbini …………………………………….…….  Sh. 20,000/= kwa 
siku 

(iii) Kibali kwa ajili ya sherehe ………………………………………………….…... Sh.  20,000/= Kwa 
siku   

(iv) Kibali cha kuchezesha mchezo wa FETE …...................................................… Sh. 60,000/= Kwa 
mwezi 

(v) Kibali cha kuchezesha michezo ya kubahatisha.....................................................Sh. 60,000/- kwa 
mwezi  

(vi) Kibali cha kuendesha michezo ya utamaduni ………………………………….... Sh. 50,000/= Kwa 
siku. 

(vii) Kibali cha kupiga muziki kwa sauti eneo la biashara ...........................................Sh. 40,000/= kwa 
mwezi 

 

(b) Ada ya uzalishaji wa pombe za asili; 
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(i) Uzalishaji kwenye viwanda vidogovidogo ............................................. Sh. 30,000/= kwa mwezi 
mmoja. 

(ii) Uzalishaji kwa mtu mmoja mmoja …………………………...…………. Sh.  1,000/= kwa kibali 
kimoja. 

 
SEHEMU YA SITA 

5. Ushuru wa Stendi, Maegesho na Usajili wa vyombo vya usafiri. 

(a) Ushuru wa Maegesho ya vyombo vya usafiri   
1. Pikipiki                                                                                                  Sh. 300/= kwa siku 
2. Teksi                                   Sh. 500/= kwa    siku 
3. Lori chini ya tani 2/ Pick up                                                  Sh. 500/= kwa siku 
4. Lori chini ya tani 5/Fuso                                                  Sh. 1,000/= kwa siku 
5. Lori zaidi ya tani 5                Sh. 1,500/= kwa siku 
6. Magari mengine yasiyo ya biashara                                Sh. 500/=  kwa siku 

 
(b) Ushuru wa stendi 

1. Ushuru wa mtu kuingia stendi                                                           Sh. 200/= kwa 
kuingia 
2. Baiskeli                                                             Sh.  200/= kwa 
kutoka 
3. Pikipiki                           Sh.  300/= kwa 

kutoka 
4. Teksi/ Gari ndogo chini ya abiria 5                                          Sh. 500/= kwa 

kutoka 
5. Basi chini ya abiria 25                                           Sh. 500/= kwa 

kutoka 
6. Basi zaidi ya abiria 25                                                            Sh. 1,000/=kwa 

kutoka 
7.Basi zaidi ya abiria 40                                                                            Sh. 2,000/= kwa 

kutoka 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

SEHEMU YA SABA 
Ada na Ushuru wa Maegesho, Kupakia na kupakua mizigo, Usajili na Uoshaji wa               vyombo vya 
usafiri. 

(a) Ada ya Usajili wa vyombo vya usafiri na kutoa Stika, 
      1. Ada ya usajili wa pikipiki ya magurudumu 3                                   Sh: 32,000/= 
(SUMATRA) 
      2. Ada ya usajili wa pikipiki ya magurudumu 2                                   Sh: 22,000/= 
(SUMATRA) 

(b) Ushuru wa Maegesho ya vyombo vya usafiri katika eneo lote la Halmashauri  
1. Pikipiki                                                                                      Sh. 300/= 

kwa siku 
2. Teksi                                                                    Sh. 500/= kwa siku 
3. Lori chini ya tani 2/ Pick up                                                         Sh. 500/= kwa siku 
4. Lori chini ya tani 5/Fuso                                                             Sh. 1,000/= kwa siku 
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5. Lori zaidi ya tani 5                                                                       Sh. 1,500/= kwa siku 
6. Magari mengine yasiyo ya biashar                                                 Sh. 500/= kwa siku 

(c) Ushuru wa magari yanayoingia kupakia na kupakua mizigo maeneo ya Miji. 
1.   Lori/gari la tani 1 – 31/2                                                                   Sh: 5,000/= 
2.   Lori la tani 4 -7                  Sh: 10,000/= 
3. Lori la tani 8 hadi 10                                   Sh: 15,000/= 
4. Lori zaidi ya tani 10                                                           Sh. 50,000/=  
 

SEHEMU YA NANE 
 

7. Ushuru wa madini ya ujenzi. 
MAWE, KIFUSI, MCHANGA, TOFARI NA KOKOTO. 

1)  Gari ya tani 1 – 3½   Sh: 5,000/= kwa safari moja 

2)  Gari ya tani 4 – 7   Sh: 10,000/= kwa safari moja 

3)  Gari ya tani 8 na kuendelea  Sh: 20,000/= kwa safari moja 

4)  Mkokoteni wa kuvutwa na binadamu  Sh: 1,000/= kwa safari moja 

5)  Mkokoteni wa kuvutwa na wanyama kazi  Sh: 10,000/= kwa safari moja 

 

 

 

 

 

SEHEMU YA TISA 
 

8.Ada ya shughuli za ujasiliamali na Vibali vya kufanya biashara 
 

(a)    Ada ya utafiti wa madini itakuwa ni Sh. 500,000/=  kwa kibali kwa hekta moja. 
(b) Ada ya kuendesha kraha ya kuchaka madini/maduara ni Tshs. 100,000/= kwa mwaka. 
(c) Ada ya kibali cha kununua mazao ya chakula ni Sh. 200,000/= kwa msimu mmoja. 
(d) Ada ya kibali cha kununua mazao ya biashara ni Sh. 500,000/= kwa msimu mmoja. 
(e) Ada ya kibali cha kuhifadhi mazao ghalani ni Sh. 500,000/= kwa msimu mmoja. 

 
 

SEHEMU YA KUMI 
 

9. Ada ya kibali cha kuweka matangazo ya biashara  
 

Aina ya tangazo                     Kiwango cha ada 
 

(i) Maombi ya kuweka mabango ya Biashara/kuchora                                Sh.  10,000/= 
(ii) Matangazo yanayong’aa (yanayowaka kwa nguvu ya umeme) 

kwa mita ya mraba kwa mwaka                                                       Sh. 30, 000/= Kwa 
mwezi 
(iii) Ubao wa tangazo usioangaza kwa mita ya mraba                                                   Sh.  20,000/= Kwa 
mwezi 
(iv) Kodi ya pango (kwa mabango au mbao zisio za matangazo                              Sh. 20,000/=     Kwa 

mwezi 
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(v) Matangazo kwa njia ya maonesho      
(a)  Kutambulisha bidhaa                                                     Sh. 15,000/= Kwa siku 
(b)  Kutambulisha huduma                                                    Sh. 15,000/= Kwa siku  

 
 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 
Ada ya Vibali vya ujenzi 
 
1. Kibali cha ujenzi kwa nyumba za makazi pekee.…………………………………….………... Tsh. 

50,000/=. 

2. Kibali cha ujenzi kwa nyumba za makazi na biashara …………………………….…….……Tsh. 

100,000/=. 

3. Kibali cha ujenzi kwa nyumba za biashara pekee ……………………………….……….…... Tsh. 

200,000/=. 

4. Kibali cha ujenzi kwa eneo la ujenzi wa ghala ……………………………………….………Tsh. 

200,000/=. 

5. Kibali cha ujenzi kwa nyumba ya ghorofa ……………………………………………….…... Tsh. 

500,000/=. 

6. Kibali cha ujenzi kwa ajili ya kituo cha kuuzia mafuta ........................................................... Tsh. 

2,000,000/=. 

7. Kibali cha ujenzi kwa ajili ya kiwanda kidogo .....................…………………………...……... Tsh. 

500,000/=. 

8. Kibali cha ujenzi kwa ajili ya kiwanda kikubwa ……………………………………….…….... Tsh. 

750,000/=. 

9. Kuidhinisha marekebisho ya ramani/michoro ya jengo ……………………………….……….…Tsh. 

20,000=. 

10. Kibali cha nyongeza na mabadiliko katika jengo lililokamilika …………………………………Tsh. 

30,000/=. 

11. Kibali cha kubadili matumizi ya eneo itakuwa 50% ya kiwango cha kibali husika kulipiwa. 
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JEDWALI LA PILI 
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 10) 

 
KUFIFILISHA KOSA 

Mimi…………………………………………. nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya 
…………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda kuwa tarehe 
………mwezi………. Mwaka………. nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha………………. cha 
Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda ya Mwaka, 2020. 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda, nipo tayari kulipa shilingi 
laki mbili na kutimiza wajibu wangu chini ya Sheria Ndogo hiyo badala ya kushtakiwa mahakamani. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI KWELI NA NINAYATOA KWA HIARI YANGU 
KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe…………………. ya Mwezi…………………. Mwaka………………… 

Jina……………………………………………...…Saini…………………………… 

Mbele ya:  

Jina………………………………………...Cheo…………………………………… 

Saini………………………………………Tarehe…………………………………... 
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Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa imegongwa katika sheria Ndogo 

hizi kufuatia azimio Na: MUHT/MMC/BARAZA/02/2018/2019/AGD:13 
la kikao cha Halmashauri ya Manispaa Mpanda kilichofanyika tarehe 25 
Januari, 2019, na kimebandikwa na kushuhudiwa na; 
 
 
 
                                                                                   
                                                                                  MICHAEL F.NZYUNGU 
                                                                                                  Mkurugenzi 
                                                             Halmashauri ya Manispaa Mpanda 
 
 
 
                                                                                     
                                                                                        WILLIAM P. MBOGO 
                                                                                              Mstahiki Meya 
                                                            Halmashauri ya Manispaa Mpanda. 

 
NAKUBALI 

 
 

                                                     
Dodoma                                                                  SELEMANI S. JAFO (MB) 
      5 Agosti,2020                                                               Waziri wa Nchi, 
                                                                                                Ofisi ya Rais, 
                                                         Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  
 

L.S 


