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DIBAJI 
Halmashauri ya manispaa ya Mpanda  ni miongoni wa Halmashauri tano 

katika Mkoa wa Katavi. Halmashauri ina jukumu la kutoa na kuinua ubora  
elimu kwa watoto na jamii. Ili kufanikisha azma hii, Halmashauri  inazingatia 

mambo mbalimbali katika kuhakikisha inafikia malengo inayojiwekea kila 
mwaka kuanzia mwaka 2013 hadi 2016 .Ili kupata mafanikio inayolenga 

,Halmashauri kuwashirikisha wadau wa Elimu wote yaani 

wazazi,walezi,walimu,viongonzi wa serikali ngazi zote,viongozi wa dini, 
viongozi wa kisiasa, na mashirika binafsi ili kuleta mabadaliko  ya fikra chanya 

katika Elimu. Hivyo, tunaamini  misingi ya mafanikio haya yakiendelea 
kutekelezwa kikamilifu itaendelea kuleta mafanikio katika Elimu Msingi kwa 

kuwaongezea hamasa na chachu wadau wetu wa Elimu kwa  kuimarisha 

mifumo mbalimbali  Mfano,Utoaji wa taarifa takwimu zinaanza na 
mwalimu,uteuzi wa viongozi,usimamizi wa kazi,kujiwekea malengo ya 

ufundishaji unaojenga maana,kuongea /kuwa karibu na wanafunzi watahiniwa  
na kuwaelimisha wadau wa elimu kuyatambua majukumu yao na kutimiza 

wajibu wao kikamilifu ili kuleta ufanisi wa elimu katika Halmashauri yetu. 
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SHUKRANI 
Mafanikio ya kufanya vizuri katika mitihani ya kumaliza Elimu Msingi katika 
Idara  ya Elimu Msingi  yametokana na kuongezeka kwa kiwango cha utendaji 

kazi cha walimu,kulikotokana kuongezeka kwa morali ya kufanya 

kazi,kuimarika kwa usimamizi na ufuatiliaji wa utendaji kazi,mabadiliko na 
maboresho ya mifumo ya utendaji kazi pamoja ,ushirikishwaji kikamilifu wa 

wazazi katika kuimiliki Elimu ya watoto wao.Kwenye kila darasa na kuwa na 
mkakati iliyowekwa malengo ya kufikiwa kila mwaka. Mikakati hiyo 

imeasisiwa, kuboreshwa na kuendelezwa na wadau mbalimbali wa elimu, 
viongozi, kamati za shule na wataalam wote wa idara ya  elimu Msingi toka 

ngazi ya shule, kata, vituo vya walimu (Klasta) na hamashauri ya manispaa ya 

Mpanda.  

Kwahali hii tunawashukuru wale wote waliofanikisha uanzishwaji wa mipango 
Mikakati toka mwaka 2014 na hatimaye kufanikisha kwa kufaulisha zaidi 

kwenye mitihani mbalmbali hususani mitihani ya ya kumaliza elimu ya msingi 
toka mwaka 2014 ambapo Halmashauri imeshika nafasi ya kwanza kitaifa kwa 

miaka mitatu kwa mfululizohadi mwaka 2016. 

Pamoja na shukrani kuwafikia wote, kwa umuhimu wao wafuatao wanatajwa 
kwa majina:Mh.Paza Mwamlima aliyekuwa Mkuu wa Wilaya (2012-

2016),Mh.Enock Gwambasa aliyekuwa Menyekiti wa halmashauriya Mji na  

Aliyekuwa Mkurugenzi wa Manispaa ndugu Suleiman Lukanga. Kwa sasa 
Mh.Lilian Matinga Mkuu wa Wilaya,Mh.William Mbogo Mstahiki Meya Manispaa 

ya Mpanda,  Mwl Michael Nzyungu Mkurugenzi wa Manispaa ya Mpanda,  
Leonard Simbeye Mhibiti Mkuu wa Ubora wa shule, Rehema Kilebwa Katibu 

wa TSD ,Maafisa Elimu Msingi,Maafisa Elimu Kata,na walimu wote  . 

Tunawashukuru sana wote kwa ubunifu na jitihada zao. 

 
Vicent B Kayombo 

AFISA ELIMU MSINGI 
HALMASHAURI YA MANISPAA 

MPANDA 
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 UTANGULIZI 
Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda ina jumla ya tarafa 2, kata 15, mitaa 43, 

vijiji 14 na vitongoji 78.Ina jumla ya ukubwa wa eneo kilometa za mraba 527.  
Kutokana na sensa ya mwaka 2012 Halmashauri ina jumla ya wakazi 121,171, 

miongoni mwao wanaume 59,578 na wanawake 61,593. 
 

Halmashauri ina jumla ya madarasa ya awali 36, miongoni mwa shule hizo 

shule 2 ni za watu binafsi na 34 ni za serikali, Pia ina shule za msingi 36, 34 
zinamilikiwa na serikali na 2 watu binafsi pia kuna shule shikizi 3 ambazo 

zinamilikiwa na serikali. 
 

Kwa mujibu wa TSM na TSA mwezi machi 2017 Halmashauri ya Manispaa ina 

jumla walimu 598, wanaume 258 na wanawake 340. Ina jumla ya wanafunzi 
37,017 kati yao Wavulana 18,241 na wasichana 18,776. 

 
Maendeleo katika idara ya Elimu ya msingi yamekuwa yakiongezeka tangu 

mwaka 2014, ufaulu umekuwa ukipanda kila mwaka ambapo kumekuwa na 
ongezeko la ufaulu katika Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE) kutoka 

asilimia 89.74 mwaka 2014 hadi asilimia 96.5 mwaka 2016. Ufaulu huo 

umeiwezesha Halmashauri ya manispaa ya Mpanda kushika nafasi ya 
kwanza (1) kitaifa  katika halmashauri zote Tanzania Bara kwa miaka 

mitatu (3) mfululizo.  
Mafanikio ya Kielimu katika Idara ya elimu msingi yamekuwa yakiongozwa na 

DIRA na DHIMA ya halmashauri pamoja na Uongozi thabiti wa elimu.  

1.1 DIRA (VISION) 
Halmashauri ya manispaa ya Mpanda inakusudia kutoa huduma bora za 

kiuchumi na kijamii kwa maendeleo endelevu. 

1.2 DHIMA (MISSION) 

Halmashauri ya manispaa ya Mpanda inasimamia na kulinda amani, kanuni na 
utoaji huduma bora za kijamii kwa kuwashirikisha wadau mbalimbali kwa 

misingi ya utawala bora na kuondoa umaskini kwa ajili ya maendeleo 

endelevu. 

1.4 TAFSIRI YA DIRA NA DHIMA YA ELIMU KATIKA HALMASHAURI 

YA MANISPAA YA MPANDA 
Kwa kuzingatia dira na dhima tajwa hapo juu, kielimu Halmashauri ya 

manispaa ya Mpanda inayo azma ya kuwa miongoni mwa Halmashauri bora 

zaidi kielimu kwa kuhakikisha inatoa Elimu bora kwa wanafunzi na jamii  bila 
ubaguzi. 
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2.0 MATOKEO YA MITIHANI YA KITAIFA YA HALMASHAURI YA  
MANISPAA YA MPANDA, 2013 HADI 2016 
Jedwali na. 1: Matokeo ya mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE), 2013-2016 

 

MIAKA 2013 2014 ONGEZEKO 2015 ONGEZEKO 2016 ONGEZEKO 

UFAULU 

KWA  % 
62.87 89.79 26.92 97.89 Hakuna 96.5 Hakuna 

 

Jedwali na. 1 linaonesha kuwa tangu mwaka 2013 Halmashauri ya Manispaa 
ya Mpanda ufaulu umekuwa ukipanda mfululizo,matokeo haya ni kama 

ifuatavyo; 

• Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda imekuwa ya Kwanza kitaifa 

mfululizo kwa mwaka 2014,2015 na 2016. 

• Kwa miaka 3 mfululizo Halmashauri ya Manispaa Mpanda imefikia Lengo 

la Matokeo Makubwa sasa (BRN) kama tulivyowekewa kitaifa. 

3.0NGUZO ZA UTENDAJI KAZI 

Nguzo za utendaji kazi zimegawanyika katika maeneo mawili  ambayo Idara 

ya Elimu Msingi inaamini  yakiwepo mafaniko katika Elimu yatafikiwa.Maeneo 

hayo ni Moyo wa kujituma kazini na Mfumo madhubuti wa 

usimamizi,ufatiliaji wa utendaji kazi  na Tathimini 

3.1 MOYO WA KUJITUMA KAZINI  

Idara Elimu Msingi  imewajengea walimu wote na viongozi wanaosimamia 

ufundishaji na ujifunzaji  kuwa na moyo wa kujituma na kujitolea katika 

utendaji wa kazi kwa maslahi mapana ya Halmashauri yao na Taifa kwa 

ujumla.Halmashauri inaamini kuwa Moyo wa kujituma kazini ni matunda ya 

uadilifu na nidhamu kwa walimu wake. 

Kila kiongozi wa idara ya elimu manispaa ya Mpanda anapaswa kuwa na moyo 

wa uzalendo kwa kufanya kazi kwa bidii kwa kuzingatia matokeo  
(Perfomance For Results) ambao huleta mafanikio katika ufundishaji na 
ujifunzaji.   

 

3.2 MFUMO MADHUBUTI WA USIMAMIZI,UFATILIAJI WA UTENDAJI 

KAZI  NA TATHIMINI 

Mafanikio ya idara ya elimu msingi yanategemea sana mfumo madhubuti wa 

usimamizi ,ufuatiliaji wa utendaji kazi na Tathimini.Katika kusimamia utelezaji 
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wa mifumo ya usimamizi, ufuatiliaji  na Tathimini Idara imefanya mabadiliko 

makubwa ya kifikra kutoka kwenye utendaji wa mazoea kwenda kwenye 

utendaji usio wa mazoea ,unaozingatia matokeo na unaofuata taratibu 

,kanuni na sheria. Idara imesimamia ufundishaji unaozingatia ujenzi wa  

maana  na unaomfanya mwalimu  ajitathimini sababu za uwepo wake kwenye 

eneo husika.Ili kufanikisha malengo yanayowekwa, viongozi  mbalimbali 

wanashirikishwa katika Usimamizi,ufuatiliaji na Tathimini, viongozi hao ni :- 

Mkuu wa Wilaya, Mstahiki meya, Waheshimiwa Madiwani, Mkurugenzi wa 

Manispaa,  Viongozi wa elimu na idara zote za Manispaa kwa ngazi ya  wilaya 

na Halmashauri. Maafisa tarafa, Waratibu wa vituo vya Walimu,  Watendaji 

wa Kata, Maafisa Elimu kata, Wenyeviti wa Mitaa/vijiji, maafisa watendaji 

Mitaa/vijiji,  Kamati za shule, walimu wakuu, walimu wote, wadau wa elimu na 

wanafunzi wenyewe. 

 

4.0 MISINGI YA MAFANIKIO 
� Yapo mambo kadhaa yanayosaidia Halmashauri kufanya vizuri 

kitaaluma kimkoa na kitaifa kwa mara ya tatu mfululizo kuanzia 

mwaka 2013 hadi 2016.Mambo hayo yapo katika misingi kumi na 

mbili(12).     
 Misingi hiyo ni :- 

 
4.1  UWEPO WA MIPANGO INAYOWEKA KAZI ZA 

KUFANYA NA MATARAJIO KWA KILA KAZI NA KILA MDAU 

Idara ya elimu Msingi katika Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda hufanya 

kazi kwa kuweka Malengo ya kufika kwa kila mwaka kupitia Mpango wa muda 

mfupi (short  term) na Mpango wa muda mrefu( Long term plan). Kwa 

kupitia Mpango wa muda mfupi,Idara huweka Mpango Mkakati wa kila 

Mwaka, Mwaka 2017 Idara itafanya kazi kwa kutumia Mpango Mkakati wa 

Magamba ( The Magamba Strategic Plan -2017). Uwepo wa Mipango 

umesaidia wadau wote kufanya kazi kwa nia ya kufikia lengo moja. 

4.2 KUIMARISHA UONGOZI NGAZI YA SHULE,KATA,NA VITUO VYA 

WALIMU (KLASTA) 

I. Idara imeweka utaratibu wa kuandaa walimu kuwa viongozi kwenye 

ngazi mbalimbali (Succession Planning) .Mfano,walimu wakuu 

wasaidizi huteuliwa kuwa walimu wakuu na walimu wakuu huteuliwa 
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kuwa Maafisa Elimu Kata na vituo vya walimu.Utaratibu huu huongeza 

uwajibikaji kwa viongozi 

II. Uteuzi wa walimu wakuu wasaidizi ufanya na Afisa Elimu wa Manispaa 

;utaratibu huu umejenga nidhamu na heshima kwa msaidizi wa 

Mwalimu Mkuu 

N:B : Uteuzi   wa viongozi huzingatia uwezo wake 

kiutendaji,uadilifu,moyo wa kujituma katika kazi na kiwango chake 

cha Elimu 

 4.3 KUTOA HUDUMA BORA KWA WALIMU 

Utoaji wa huduma bora kwa walimu ni mojawapo ya nyenzo muhimu ya 

Halmashauri kupiga hatua kitaaluma mwaka hadi mwaka. 

I. Kuwatembelea Walimu Vituoni (outreach) 

II. Stahiki za walimu 

 

III. upandishaji wa madaraja kwa walimu 

4.5 Mfumo madhubuti wa usimamizi,ufuatiliaji wa utendaji wa 

kazi na Tathiminiss 

I : Ufuatiliaji wa Afisa Elimu Mlezi na Afisa Elimu wa   Kata 

II: Ufuatiliaji wa jopo 

III:Ufuatiliaji wa Mkurugezi wa Manispaa 

IV: Ufuatiliaji kwa njia ya fomu 

4.6 USHIRIKIANO KATI YA IDARA YA ELIMU MSINGI NA OFISI 

YA MTHIBITI UBORA WA SHULE 

Idara ya uthibithi ubora wa shule hufanya kazi begakwa began a 

Idara ya elimu Msingi.Mkaguzi wa shule hukagua shule  na kutoa 

taarifa ya ukaguzi kwa Mkurugenzi ambaye kupitia Idara ya Elimu 

Msingi hutekeleza maelekezo na ushauri unaotolewa na wathibiti wa 

ubora wa shule.  

4.7 UWEPO WA MIKUTANO MBALIMBALI 

I: MIKUTANO YA WALIMU 

II MIKURANO YA WAZAZI 

III MIKUTANO YA KAMATI YA SHULE 

  IV  MIKUTANO YA WATENDAJI WA KATA NA MITAA 

            V  Mikutano ya kazi 

     4.8 UKAMILISHAJI WA MADA ZOTE KWA WAKATI. 
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     (i). Darasa la saba 

    (ii). Darasa la nne 

    (iii). Madarasa mengine 

4.9 UTOAJI WA MOTISHA KWA WALIMU 

Halmashauri imeweka utaratibu wa kutoa motisha kwa walimu, wanafunzi 

na kamati za shule kila wanapofanya vizuri kitaaluma na Nyanja nyingine. 

Zawadi za vyeti na fedha taslimu hutolewa kwa makundi yanayofanya vizuri 

kila mwaka. 

4.10HAMASA KUTOKA VIONGOZI MBALIMBALI 

Idara ya Elimu Msingi imekuwa ikipata uungwaji mkono kutoka kwa viongozi 

mbalimbali katika kutekeleza mikakati yake hususani Mkuu wa Wilaya, na 

Mkurunzi wa Halmashauri wamekuwa wakitoa ushirikiano wa hali na mali 

katika kutekeleza malengo ya idara. Mfano kutoa fedha za kuendeshea 

mitihani ya majaribio pamoja na kuwahudumia walimu kwa wakati. 

4.11MAFUNZO KAZINI 

Halmashauri inaratibu na kusimamia uendeshaji wa mafunzo kazini kwa 

walimu. Mafunzo haya yamegawanyika katika makundi mbalimbali. 

(i).  Semina  na mafunzo ya mada ngumu. 

 (ii). Mafunzo ya kuongeza ujuzi 

(iii). Mafunzo ya uongozi kwa walimu wakuu. 

 (iv). Mafunzo ya matumizi ya fedha na manunuzi. 

 (v). Mafunzo ya muda mrefu 

4.12UWEPO WA MASOMO REKEBISHI KWA SHULE ZA MSINGI KWA 

KIPINDI CHA MIAKA MITANO 2013-2017. 

Mpango huu uliibuliwa na wataalamu wa Elimu wa Idara ya Elimu Msingi 

waliokutana huko sekondari ya Milala Mpanda kutathimini ufundishaji na 

ujifunzaji kwa lengo la kuongeza kiwango cha ufaulu na namna ya kutatua 

changamoto mbalimbali.Changamoto hizo ni pamoja na:- 

i. Uhaba wa walimu  

ii. Uhaba wa miundombinu ya shule –  

iii. Ukosefu wa madarasa ya Elimu ya Awali katika  baadhi ya shule  

iv. Maelekezo mbalimbali ya serikali kuu  

v. Kuyaandaa madarasa ya mitihani  

Mpango wa Masomo Rekebishi una aina mbalimbali za masomo yanayotolewa 

kutegemeana na muda na aina ya wanafunzi kama ifuatavyo:- 

1) Saa 1:00 hadi 2:00 asubuhi Jumatatu hadi Ijumaa. 

2) Saa 9:30 hadi 12:30 jioni Jumatatu hadi Ijumaa. 
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3) Saa 2:00 asubuhi hadi saa 7:00 mchana Jumamosi na 

siku za sikukuu. 

HITIMISHO 

Kupanda kwa taaluma katika Halmashauri ya Manispaa Mpanda kumetokana 

na uzingatiaji wa mambo yaliyoelezwa hapo juu pamoja na mambo mengine 

mengi ambayo yamekuwa yakibadilika kulingana na wakati na matukio 

mbalimbali.  

Ni imani ya Idara na halmashauri kwa ujumla kuwa uzingatiaji wa misingi 12 

iliyofafanuliwa hapo juu pamoja na misingi mingine kutegemeana na 

mazingira unaweza kuinua ufaulu katika eneo lolote ndani ya Tanzania 

endapo viongozi katika eneo husika watakuwa na dhamira ya dhati ya kuinua 

taaluma katika eneo wanaloliongoza. 

 


